Giao Thông
22/3/19
1.045
2.500
131
34
Hành vi ném đá vào ô tô khi đang lưu thông với tốc độ cao tiềm ẩn nguy cơ gây tai nạn rất cao, thậm chí nguy hiểm trực tiếp đến tính mạng những người trên ô tô. Mới đây một bác tài chia sẻ tình huống bị ném đá khi đang lưu thông vào buổi tối trên cao tốc Long Thành - Dầu Giây khiến nhiều người bất bình.

Cảnh Báo tái diễn tình trạng ném đá vào xe trên cao tốc Long Thành - Dầu Giây

*Ảnh minh họa

Theo bác tài chia sẻ trên nhóm otosaigon - trên đường thiên lý khi đang di chuyển trên cao tốc bất ngờ thấy đá văng vào kính lái xe ô tô, lúc đầu chủ xe cũng chỉ nghĩ do xe trước cán trúng đá bắn ngược lại xe mình, nhưng khi trích xuất camera hành trình bác tài chắc nịch là do bị ném từ hướng lề đường vào. Cụ thể chủ xe chia sẻ như sau:

"Ngày 25/04/2022, mình đang di chuyển trên cao tốc Long Thành - Dầu Giây hướng về TP.HCM. Sau khi qua trạm dừng chân cao tốc khoảng chừng 2 km thì có cục đá bay từ phía trước vào nóc xe mình, mình cũng chỉ nghĩ đơn giản là đá từ xe trước bay bắn ngược lại.
Nhưng khi về trích lại camera trên xe thì mình nhận định đây không phải là tự nhiên nữa, vì cục đá bay từ trong lề ra chứ không bay thẳng từ xe trước ra sau. Đây là một hành động phá hoại có chủ đích, anh em đi cao tốc cẩn thận nhé, trời tối quá mình cũng không quay đc rõ. Rất mong BQL cao tốc kiểm tra và xử lý, vì rất nguy hiểm có thể gây ra tai nạn."

Quan sát số km hiển thị trên camera hành trình của bác tài, có thể thấy lúc đó bác ấy đang chạy với tốc độ hơn 100km/h. Thử hỏi xe chạy trên cao tốc với tốc độ 100 - 120 km, một cục đá ném vào kính lái, chuyện gì sẽ xảy ra với người ngồi trong ô tô?

Trường hợp này cũng còn may mắn, viên đá không tạo lực lớn đập vào kính lái, nếu viên đá to hơn dẫn tới bể kính lái, tài xế luống cuống phản xạ không kịp không biết còn nguy hiểm thế nào.

Viên đá rơi từ phía lề đường vào phía ô tô bác chủ đang chạy

Hành vi ném đá ô tô đang chạy trên đường cao tốc nguy hiểm hơn nhiều lần so với các tuyến đường bộ thông thường. Ở trên đường cao tốc, phương tiện được phép lưu thông tối đa 120 km/h nên nếu bị ném đá, chỉ cần một cục đá nhỏ cũng không khác gì viên đạn, khiến lái xe có thể giật mình phanh gấp, mất lái dẫn đến tai nạn nghiêm trọng.

Đây không phải lần đầu các bác tài đi cao tốc Long Thành - Dầu Giây phản ánh tình trạng xe bị ném đá, trước đó cũng có bác tài chia sẻ khi di chuyển trên cao tốc Long Thành - Dầu Giây cũng bị một đám trẻ đứng ngoài lan can ném đá vào xe, những lần trước là bị ném từ cầu vượt trên cao tốc, tình trạng này đã lâu, và nhiều tài xế bị ném đá vào xe ngay cả ban ngày. Mong ban quản lý cao tốc có cách khắc phục.

Hạng D
11/4/10
1.519
3.095
113
TP.HCM
Coi chừng ...mấy cái tâm linh không đùa được đâu nha :):):) bác đọc

"bóng ma trên cao tốc giửa trưa hè chưa" :):):)

Em thì lại zất tâm tư, những hành vi này, nên chăng, đưa vào danh sách: Các thú zui cho cảm giác thật sảng khoái, phấn khích, rùng rợn, nhưng đầy tính tao nhã và nhơn zăn ở Việt lam! :D :D :D

• Like
Reactions: Osin
Tập Lái
13/11/18
17
657
78
Em thì lại zất tâm tư, những hành vi này, nên chăng, đưa vào danh sách: Các thú zui cho cảm giác thật sảng khoái, phấn khích, rùng rợn, nhưng đầy tính tao nhã và nhơn zăn ở Việt lam! :D :D :D
Do giáo dục từ gia đình, đa phần e để ý các đứa trẻ bị bạo hành, đánh đập thường có xu hướng ném đá, phá phách ở ngoài đường