Hạng B2
24/9/14
327
193
43
36
kính các bác! e đang sử dụng chiếc Cruze LS từ năm 2012 tới giờ, sử dụng thì biết sử dụng thui, xe chạy bình thường, mấy hôm trước hơi tò mò một tí, khi đang khởi động xe thì e có mỡ nắp cabô lên và e thấy điều này mong mấy bác chỉ giáo thêm: mấy bác xem hình:
cánh quạt sau két nước Cruze!

từ trước giờ e vẫn nghĩ đây là quạt làm mát két nước, mà làm mát két nước thì khi khởi động xe thì quạt phải chạy. nhưng mấy hôm tru7óc có khởi dộng xe và quan sát thì quạt không chạy, nhưng khi mở máy lạnh thì quạt lại chạy.
Vậy? e muốn hỏi mấy bác là quạt này để làm gì vậy ạh? xin chỉ giáo?

Hạng B2
28/6/13
302
145
43
Quạt như trong hình là quạt làm mát két nước đó bác,nguyên tắc là quạt làm mát chỉ hoạt động khi nhiệt độ nước đạt khoảng 80 độ C ,khi khởi động nhất là các nước xứ hàn đới thì cần thiết như thế nào khi d/c hoạt động ở chế độ warm-up:3dcuoi:

Hạng B2
24/9/14
327
193
43
36
e thấy lạ nên để xe chạy đến khi đồng hồ động cơ báo nhiệt độ hoạt động bình thường luôn mà có thấy quạt chạy đâu bá?

Hạng B2
1/4/13
308
107
43
31
Quạt này nó được điều khiển điện tử bác ak ( ECU điều khiển) nó chỉ quay khi bác bật lạnh hoặc nhiệt độ nước làm mát động cơ cao hơn giá trị cho phép. Bình thường khi mới nổ máy quạt chưa quay, bác bật lạnh nó mới quay, nếu không bật lạnh thì chạy một lúc thì nó mới quay.

Tập Lái
14/4/15
12
2
3
34
Xe em lacetti cdx thì nổ máy là quạt quay liền. Có bị sao không các bác

Hạng B2
1/3/13
142
88
28
Cái này là một ưu điểm đấy ạ. em có đọc đâu đó lâu lắm rồi. Khi cần nóng nhanh (làm nóng máy) và khi cần nguội chậm (sau khi tắt máy) nên nếu chạy xa mà tắt máy ngay sẽ đỡ bị ảnh hưởng tới máy hơn do nguội châm dần không đột ngột. một số xe khác không vậy nhé. tuy nhiên bật điều hòa thì chạy ngay thì phải.

Hạng D
26/10/13
1.559
429
83
37
Chào bác. bác cần kiểm tra lại mấy cái relay, cầu chì trong hộp cầu chì động cơ, nhiều khả năng cầu chì bị đứt con điều khiển quạt, hoặc nó bị ở con relay điều khiển quạt.đúng như bác gi đẫ chia sẻ ở trên thì quạt làm mát hoạt động khi nhiệt độ nước làm mát trên 80 độ C thì quạt nó mới quay.

Hạng D
26/10/13
1.559
429
83
37
Xe em lacetti cdx thì nổ máy là quạt quay liền. Có bị sao không các bác
không có xe nào nổ máy quạt quay liên cả, chỉ có bật máy lạnh thì quạt mới quay thôi.hoặc khi máy đã nóng thì quạt mới quay