Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Canh xe như thế nào cho đúng?

Em mới tập lái cũng chưa lâu, lúc học với thầy có thắc mắc và hỏi thầy canh xe như thế nào cho chính xác mà không bị va quẹt bên hong xe bên trái và phải khi chạy bình thường ngoài đường đông xe như ở HCM. Thầy phán rằng, không có nguyên tắc nào cả, chỉ khi em cầm lái vài lần, quen tay và mọi thứ chỉ do cảm giác mà xử lý thôi.[pagebreak][/pagebreak]

Như vậy xin hỏi các bác tài có kinh nghiệm có đúng hay không? Vì theo mình thì bên phải khó canh quá, các bạn nghĩ sao ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
28/2/09
1.043
821
113
HCM city
Em mới tập lái cũng chưa lâu, lúc học với thầy có thắc mắc và hỏi thầy canh xe như thế nào cho chính xác mà không bị va quẹt bên hong xe bên trái và phải khi chạy bình thường ngoài đường đông xe như ở HCM. Thầy phán rằng, không có nguyên tắc nào cả, chỉ khi em cầm lái vài lần, quen tay và mọi thử chỉ do cảm giác mà xử lý thôi.
Như vậy xin hỏi các bác tài có kinh nghiệm có đúng hay không? vì theo mình thì bên phải khó canh quá, các bạn nghĩ sao ?
9 xác đó bác, lúc đầu e đi vô hẻm nhỏ ,e phải dừng lại , xuống xe coi qua vừa ko nữa đó. Bây giờ lái nhiều , va quẹt cũng nhiều nên mình có thể canh đc, cảm giác chiếm tới 90%, 10% hên xui.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Gần như ai cũng trả lời lái mới như thế...kể cả thầy.
Thực ra cũng có cách đấy.
- Bên trái: Vệt bánh xe bên trái cách trục lái, ngay giữa hai mắt người lái 20cm (A), tưởng tượng 1 điểm A phía trước, như vậy chỉ cần chỉnh volant cách 20-30cm điểm A ấy là vị trí bên trái xe.
- Bên phải: Khó hơn bên trái vì khó quan sát.
Dừng xe, dựng một xe dream ngay phía trước đầu xe, thẳng với bánh xe bên phải, đuôi xe 2B cách đầu xe 50cm.
Lên xe, chỉnh tư thế ngồi xong, nhìn thẳng vào đuôi xe 2B, điểm nhìn thấy thấp nhất là biển số, (chiều cao biển số khoảng 60cm).
Liếc mắt xem giữa đường thẳng từ mắt đến biển số, sẽ đi qua vị trí nào trên kính lái, đánh dấu điểm B đó, thường đi qua phía dưới kính lái cách bên phải xe 2/3. Có thể dùng que nhỏ, kiểu như que cắm cờ xe NG, dán bên phải xe để tập.
Nếu xem biển số là điểm B1 kéo dài, thì khi muốn xe di chuyển đúng theo điểm B1, thì chỉ cần chỉnh volant theo hướng từ mắt qua điểm B.
- Tương tự, cũng làm thế khi canh đầu xe, để có điểm dừng hợp lý, an toàn. Khi ko còn thấy biển số thì xem như khoảng cách càng gần lại.