Tập Lái
3/6/17
31
15
8
31
Các bác cho em hỏi, có lần xe em đang đi cao tốc Dầu Giây thì bị bật cốp và được 1 bằng hữu ra hiệu báo. Sau đó em dừng ở làn khẩn cấp để xuống xe đóng cốp lại.
Vậy khi em lăn bánh chuyển qua làn trong lại thì em có được chuyển làn từ từ qua hay không? Hay là em phải đạp cho trên 60 rồi mới được phép chuyển? Vì em thấy chạy cho đủ 60 trên làn khẩn cấp hơi nguy hiểm.
Em cảm ơn các bác.

• Like
Reactions: Vãi mod and ntt61
Hạng C
14/12/16
580
340
63
Mà em thắc mắc là từ đó giờ có bác tài nào bị phạt vì chạy dưới tốc độ tối thiểu chưa? Chứ cao tốc LT-DG mấy bác tải với cont chạy dưới 60 nhiều lắm :)
Em thì thấy trong cao tốc chưa có... nhưng nếu mà 80 thì phạt hơi đã luôn đó vì lần nào vô cao tốc trung lương thì em cũng bị 2 3 lần phải hạ tốc độ dưới 80 vì xe quá nhiều và xe tải chạy song song nhau. Còn Long Thành - Dầu Dây thì mấy con xe tải khi vừa qua trạm tới cái cầu đầu tiên là dính hết vì chả có con nào leo nổi trên 60km/h đâu :))

• Like
Reactions: Vãi mod
Hạng B2
29/5/15
167
161
43
49
Ông nào ko đủ can đảm lái xe tốc độ cao thì đề nghị xuống quốc lộ đi cho khỏe. Chứ đi trên cao tốc mà cứ tà tà tốc độ 50, 60 làm ức chế người khác lắm

Hạng D
22/12/09
3.133
18.138
113
Thái Bình
Ông nào ko đủ can đảm lái xe tốc độ cao thì đề nghị xuống quốc lộ đi cho khỏe. Chứ đi trên cao tốc mà cứ tà tà tốc độ 50, 60 làm ức chế người khác lắm
không phải nó không dám chạy mà xe nó chở gấp đôi, ba tải trọng với toàn loại sắp thanh lý ve chai nên không đạp lên nổi bác ạ

Hạng D
9/7/12
2.268
5.489
113
Ra đường sợ mấy anh cua bò (chậm còn ngang) còn hơn là mấy anh chạy nhanh

Hạng B2
6/3/12
136
168
43
Lỡ làm rồi thì cho lên 100 luôn, 80 vẫn ức chế lắm
Bác nói vận tốc tối thiểu 80 mà bác còn ức chế thì không đúng rồi. bao giờ tốc độ tối đa mà thấp thì ức chế mới đúng. Vậy bác nghĩ sao nếu cho bác chạy vận tốc tối thiểu 120 và vận tốc tối đa 120?
Em đã đi cao tốc này vài lần rồi và có lúc vận tốc cũng xuống dưới 60 (xe em 5 chỗ). Lý do là có mấy bác tải đi song song, làm dồn vài xe sau. Vì giữ khoảng cách an toàn nên có lúc phải giảm xuống dưới 60.
Qua đây, em cũng thấy có 1 điểm bất cập nữa là 1 số xe tải (hình như là chở quá tải trọng) nên vận tốc không cao được, đi tầm khoảng 60 ~ 70 thôi. không biết là do chở hàng nặng hay vì chất hàng quá cao (trọng tâm cao) nên không dám đi nhanh. Thiết nghĩ để an toàn mình nên có biện pháp hạn chế những xe này vào cao tốc sẽ tốt hơn (nhưng những xe này lại nộp phí cho cao tốc cao hơn)

• Like
Reactions: Vãi mod
Hạng D
31/5/14
3.458
4.284
113
Sao giờ vẫn còn rất nhiều tài xế thiếu ý thức tới nỗi vượt phải trong làn cứu hộ, đặc biệt là xe khách, không hiểu được!

xe khách nó bỏ tiền ra mua đường rồi, không đi phí phạm sao :D

Hạng D
6/12/14
1.337
1.297
113
Quy định này rất hay. Đôi khi chạy xe mà cứ tức anh ách: xe tải chậm rì cứ chiếm làn bên trái suốt.