Hạng B1
6/5/13
61
22
18
Chào các bác,

Cap Maxx (Tự động) đang chạy mà tắt máy giữa chừng, vậy là bệnh gì? Cách trị thế nào ạ? Em vào gara hỏi mà họ nói "làm gì có chuyện đó", kiểm tra, test mãi mà không ra.

Về nhà chạy, lâu lâu lai bị. Nhờ các bác tư vấn giúp ca này.

Cảm ơn các bác.

Hạng C
14/5/15
520
484
63
Có kiểm tra bơm xăng chưa bác. Nhiều khi xăng bẩn quá làm ảnh hưởng đến bơm. Ko rõ đời này có lọc xăng không nữa.

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Bơm xăng sắp tèo thường có hiện tượng giật cục, máy yếu, đạp ga xe không vọt như hồi xưa.
Bác kiểm tra cái máy phát (altenator), cái này sắp tèo nó sẽ làm điện chập chờn nên làm cái ECU bị mad theo dẫn đến engine shutdown. Tốt nhất là kiếm cái nào đó ngon thay vào chạy thử. Bệnh này thông thường bị sau khi chạy một đoạn khá xa. Tắt máy để một tý, đề lại nổ chạy bình thường.

• Like
Reactions: bazensolo
Hạng B1
6/5/13
61
22
18
Bơm xăng sắp tèo thường có hiện tượng giật cục, máy yếu, đạp ga xe không vọt như hồi xưa.
Bác kiểm tra cái máy phát (altenator), cái này sắp tèo nó sẽ làm điện chập chờn nên làm cái ECU bị mad theo dẫn đến engine shutdown. Tốt nhất là kiếm cái nào đó ngon thay vào chạy thử. Bệnh này thông thường bị sau khi chạy một đoạn khá xa. Tắt máy để một tý, đề lại nổ chạy bình thường.
Cảm ơn bác,
Em đã vào 2 gara chính hãng, nhưng họ vẫn không tìm ra bệnh. Chả lẽ bây giờ mình mang xe vào chỉ "bệnh" (như bác hướng dẫn) cho thợ sao ta. Em sợ lành thành què hoặc bị phán bừa thì khổ :-(.

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Cảm ơn bác,
Em đã vào 2 gara chính hãng, nhưng họ vẫn không tìm ra bệnh. Chả lẽ bây giờ mình mang xe vào chỉ "bệnh" (như bác hướng dẫn) cho thợ sao ta. Em sợ lành thành què hoặc bị phán bừa thì khổ :-(.
Em thường làm thế mà, có sao đâu. Thợ đâu phải là thánh mà cái gì họ cũng biết, nhiều khi mình hiểu rõ vấn đề hơn thợ.

Tập Lái
4/7/14
19
13
3
50
Chào các bác,

Cap Maxx (Tự động) đang chạy mà tắt máy giữa chừng, vậy là bệnh gì? Cách trị thế nào ạ? Em vào gara hỏi mà họ nói "làm gì có chuyện đó", kiểm tra, test mãi mà không ra.

Về nhà chạy, lâu lâu lai bị. Nhờ các bác tư vấn giúp ca này.

Cảm ơn các bác.

Thường lúc tắt máy là những lúc đi chậm và ga rất nhỏ, hay bị nhất là những lúc không đạp ga như khi xuống dốc cầu,... phải không bác?

Buổi sáng, bác đề máy có nổ liền không?

Hạng D
8/9/08
1.828
63.835
113
TP. Hồ Chí Minh
Hồi em còn xài con LTZ 2007 cũng bị như bác, lâu lâu đang chạy thì bị tắt máy. Test khg ra lỗi, sau này em tự kiểm tra thì phát hiện ra chùm dây điện cấp nguồn cho cái bơm xăng bị lỗi. Em vào showroom yêu cầu thay sợi dây đó thì chạy ok luôn cho đến nay.

Hạng C
23/11/14
824
1.204
93
Cảm ơn bác,
Hehe, thợ thường thì giỏi việc tháo lắp thay thế phụ tùng phụ kiện hơn mình chứ đoana bệnh thì không nhiều thợ giỏi. Thường gara có tiếng tốt là có ông đoán đúng bênh ( kiểu bác sỹ nghe triệu chứng của bệnh nhân và nhìn phim rồi phán đó) rồi thợ triển khai làm thôi. Một cái xe cấu thành bởi hàng chục ngàn chi tiết ai mà đoán chính xác hêts được.

Bác Meocon07 là kỹ sư cơ xịn về engine nhưng chuyên về...máy bay. Bác ý nhiều kinh nghiệm về oto đấy bác. Cứ thử từng bước xem, kể cả phần dây dẫn cho bơm xăng.

Hạng D
12/9/14
1.744
969
113
43
Cảm ơn bác,
Bác tin thợ trong GM là nhảy lầu đó. Nghe nói có bác nào trong GM mở gara ở Lý Thường Kiệt chuyên GM đó. Bác qua đó thử xem