Hạng B2
10/3/08
434
422
63
Chào các bác. Hôm bữa đi trên đường e có nghe được mấy bác tài xe tải nói chuyện.
Nghe mấy bác ấy nói xe cầu dầu, cầu láp, dí. Về mò mẫm mà vẫn chưa biết các loại cầu láp khác cầu dầu như thế nào, sử dụng trong trường hợp nào?. Cầu thật, cầu giả, dí, cầu láp, cầu dầu là ntn.
Bác nào biết thì chỉ giáo cho e biết với. Mà chắc chỉ có mấy bác làm kỹ thuật hoặc mấy bán mua bán xe tải lớn thì mới biết.
chân thành cảm ơn các bác ạ.

Hạng D
25/3/14
1.569
860
113
Dí: là cây cốt ngang qua chiều ngang xe tải để gắn 2 bánh xe!hiểu nôm na là vậy!
cầu thật : dẫn chuyển đông từ láp ra bánh xe dc
cầu giả : giống cây dí ngang qua thôi ko truyền chuyển động dc!
cầu láp là truyền chuyển động từ hộp số ra cầu bằnh cây láp!
cầu dầu : chưa nghe và cũng chưa thấy bao giờ?!
Hiểu bít của e chỉ có thế nên hóng cao nhân chỉ giáo thêm!:3dquaytay:
Ngoài ra còn nhíp nữa ạ!
nhíp là lá thép hình vòng cung dùng để giảm xóc cho xe tải thay cho phuộc lò xo xe hơi đó bác!

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Theo em biết thì:zí là đòn ngang có lắp bánh xe tham gia vào hệ thống treo đỡ chịu tải nhưng không góp phần kéo đẩy có thể lắp ở phía trước(tải) hay sau(xe nâng) để chuyển hướng hoặc lắp phía sau để chịu tải như các loại rơ-mooc.
Cầu láp như đại đa số các loại xe vừa chịu trọng tải vừa tham gia vào quá trình tạo lực kéo đẩy được truyền động bằng láp.
Một số loại xe đặc thù vận hành bằng thủy lực,động cơ chỉ để quay bơm thủy lực như xe đào chẳng hạn thì nó di chuyển bằng cầu dầu.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Tên gọi chi tiết xe của thợ, lái Việt rắc rối lắm, nôm na như các anh đã còm.
Cầu giả: Xem như cái dí thứ phía sau xe tải (một hàng lốp thứ 3) khi quá nặng, thả xuống, ko cần xách lên.
Hay nhứt là cái dí trước (đầu xe có 4 bánh), nó quẹo theo cặp bánh lái trước, do đó có nổ 1 lốp trước xe vẫn an toàn.

Hạng C
14/5/15
520
484
63
Dí: là cây cốt ngang qua chiều ngang xe tải để gắn 2 bánh xe!hiểu nôm na là vậy!
cầu thật : dẫn chuyển đông từ láp ra bánh xe dc
cầu giả : giống cây dí ngang qua thôi ko truyền chuyển động dc!
cầu láp là truyền chuyển động từ hộp số ra cầu bằnh cây láp! ( hay còn gọi là trục các đăng)
cầu dầu : chưa nghe và cũng chưa thấy bao giờ?!
Hiểu bít của e chỉ có thế nên hóng cao nhân chỉ giáo thêm!:3dquaytay:
Ngoài ra còn nhíp nữa ạ!
nhíp là lá thép hình vòng cung dùng để giảm xóc cho xe tải thay cho phuộc lò xo xe hơi đó bác!

Hạng C
14/5/15
520
484
63
Cầu giả: Xem như cái dí thứ phía sau xe tải (một hàng lốp thứ 3) khi quá nặng, thả xuống, ko cần xách lên.
Hay nhứt là cái dí trước (đầu xe có 4 bánh), nó quẹo theo cặp bánh lái trước, do đó có nổ 1 lốp trước xe vẫn an toàn.
cái đó gọi là bộ vi sai thì phải :)

Hạng D
21/8/08
1.615
457
83
SG
Không an toàn đâu ông. Lý do các anh gắn lon sữa bò vào 2 dí. Để làm gì? :3dcuoi: