Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cháy Bố Ly Hợp Bác sĩ ơi !

VIP
10/8/04
55
2
0
53
Tp/HCM
Sau hôm các bác đi Qui Nhơn ,em và thằng bạn phải đi công tác ở suối nho Long khánh vì phải đi vào đường làng nên xe của nó bị sa lầy ( camry 2.4 ) nó ép chân côn nạp ga để cố đưa xe lên nhưng không hiệu quả mà chỉ nghe mùi khen khét trong xe ,em bảo nó thôi đừng cố nữa nhưng nó vẫn cứng đầu ép ga ép côn thêm một hồi cho đến khi mùi khét nồng nặc trong xe nó mới thôi . Như trường hợp trên xe của nó có phải đi kiểm tra lại bố ly hợp không bác sĩ ,vì em chưa gặp trường hợp này bao giờ mong bác cho em 1 ít thông tin , cảm ơn bác trước .

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Cháy Bố Ly Hợp Bác sĩ ơi !

Nếu xe bị sa lầy thì bánh thóat tải rùi, em nghĩ là khó cháy bố ly hợp lắm bác ạ...!
Bố ly hợp hay bị "cháy" trong các trường hợp sau : Cố tình xóay bánh nhiều lần (tăng ga cao rồi mới nhả côn!), dùng côn quá nhiều để thay đổi sức kéo thay vì về số, hiệu chỉnh hành trình tự do chân côn sai (ít quá!) nên dĩa ly hợp ép không sát....!
Trường hợp xe cùa bạn bác chắc là chỉ do bánh xóay nhiều quá, bùn đất văng tứ tung nên dính vào nhưng chỗ nóng của máy (bô, cổ bô...) gây nên mùi khét thôi...! Việc cần làm là ra chỗ rửa xe vệ sinh thật kỹ dàn sàn và gầm xe, sẵn đó kiểm tra các hư hỏng có thể bị như móp sàn, dập ống bô, móp Carter nhớt.........Phát hiện bị gì thì làm ngay, có thế thôi...!:D

VIP
10/8/04
55
2
0
53
Tp/HCM
RE: Cháy Bố Ly Hợp Bác sĩ ơi !

Vâng em sẽ bảo nó ngay những việc cần làm. Cám ơn bác sĩ!
:D