Hạng F
22/12/08
5.349
227
63
Mục đích của chăm sóc chiếc xe là để sạch, đẹp và giữ được độ bền lâu hơn. Dĩ nhiên thường xuyên kiểm tra bão dưỡng là một điều quan trọng nhưng đó là vơí những cơ phận bên ngoài còn đối với động cơ thì làm sao để khoang máy hoạt động tốt? Đây là một trong những câu hỏi quan trọng khi chúng ta muốn chăm sóc “ vợ hai” của mình thiệt là chu đáo. Chăm sóc một chiếc xe không phải là một ngày, một giờ hay một phút; mà đó là cả một quá trình, sự khác biệt của một chiếc xe được chăm sóc với không chăm sóc nhưng làm sao biết được là như thế nào vậy các bác?
Được giới thiệu vê Castrol magnatec bảo vệ ngay từ lúc khởi động,là lúc động cơ hao mòn nhiều nhất em đã thử thay đổi dùng Castrol magnatec
Bác nào đã từng dùng Castrol Magnatec chia sẻ với em nha

Hạng B2
31/3/10
335
16
18
Quy Nhơn - Bình Định
em cũng đang dùng Castrol magnatec ngay từ lúc mới cưới vợ 2 vì ở Quy Nhơn của em tìm không ra nhớt 10-40w. thấy oke vì dù để cả tuần không đi đâu nhưng khi ra đề xe để nổ bảo dưỡng bình thì chỉ khoảng sau 2 giây là đèn nhớt tắt ngay tiếng máy cũng cũng giảm tua thấy rõ, không nghe tiếng gõ hay khua trong máy như hồi còn cưỡi 2 bánh.
nhưng cho em hỏi có bác nào làm cách âm cho V2 chưa cho em học hỏi chút vì xe em bị ồn và ù quá chịu không nổi.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.577
113
Thủ Đức - TP.HCM
lengquanghuy nói:
em cũng đang dùng Castrol magnatec ngay từ lúc mới cưới vợ 2 vì ở Quy Nhơn của em tìm không ra nhớt 10-40w. thấy oke vì dù để cả tuần không đi đâu nhưng khi ra đề xe để nổ bảo dưỡng bình thì chỉ khoảng sau 2 giây là đèn nhớt tắt ngay tiếng máy cũng cũng giảm tua thấy rõ, không nghe tiếng gõ hay khua trong máy như hồi còn cưỡi 2 bánh.
nhưng cho em hỏi có bác nào làm cách âm cho V2 chưa cho em học hỏi chút vì xe em bị ồn và ù quá chịu không nổi.
Xe em ồn thì có (tiếng ồn từ máy dưới gầm vọng vào) chứ ù thì không. Tiếng ù trên xe Bác thế nào ạ?
Bảo dưỡng động cơ thì theo em quan trọng nhất là thay nhớt và lọc nhớt sau mỗi 5000 km. Lọc nhớt cho Previa rẻ rề hà nên hễ thay nhớt là em thay lọc nhớt luôn.

Hạng D
10/2/12
2.185
62
48
Q1 - TP.HCM
ddtuyen nói:
lengquanghuy nói:
Xe em ồn thì có (tiếng ồn từ máy dưới gầm vọng vào) chứ ù thì không. Tiếng ù trên xe Bác thế nào ạ?
Bảo dưỡng động cơ thì theo em quan trọng nhất là thay nhớt và lọc nhớt sau mỗi 5000 km. Lọc nhớt cho Previa rẻ rề hà nên hễ thay nhớt là em thay lọc nhớt luôn.
Bác cho em xin mã số của lọc nhớt dành cho xe Previa với....

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
tieuho123 nói:
ddtuyen nói:
lengquanghuy nói:
Bác cho em xin mã số của lọc nhớt dành cho xe Previa với....
Hiện nay do có nguồn tài trợ dầu nhờn miễn phí nên em "buột lòng" fai chọn loại dầu tốt nhất và mắc nhất:D. Nếu 1 mai khi nguồn tài trợ ko còn nữa thì Castrol Magnatec sẻ là lựa chọn dầu tiên của em. Em chọn Castrol Magnatec là vì chất lượng tương xứng với số tiền mà em bỏ ra (đã dùng thử), và trên hết là nó phù hợp với tình trạng xe của em ( theo khuyến cáo của 2 hãng kinh doanh phụ tùng ở NN)
V/v cái lọc nhớt máy thì em nghĩ nên mua loại tốt 1 chút như K&N chẳng hạn, ko nên dùng các loại rẻ tiền ko rõ nguồn gốc. Vì nếu nó ko thật sự cần thiết thì ngta đã thay nó = 1 miếng lưới FE nhỏ rồi.
@ Tieuho: cái Bác cần đây K&N PS-1002. Nhưng nhớ làm gì cho nó nặng cái đầu, cứ nói Pre 9x là được rồi..............ủa? mà bán xe thì cần gì fai thay nhớt chi cho nó tốn kém ta?

Hạng F
22/12/08
5.349
227
63
lengquanghuy nói:
cái vụ cách âm bửa nào vô đây xử luôn

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
HT dậy sớm dữ, em cứ tưởng em vô đầu tiên hôm nay :D

Hạng F
10/3/07
5.056
8.577
113
Thủ Đức - TP.HCM
@Tiểu Hổ: Em ra garage thay nhớt thì yêu cầu thay lọc nhớt của garage luôn nên em không biết mã, mà cũng chẳng để ý hiệu luôn. Em chỉ có 2 garage quen là Phương Phát và Vui.

Bây giờ nghe Bác Xedaumalai nhắc chuyện nguồn gốc của lọc nhớt và chọn loại phù hợp cho Previa 9x thì em thấy cũng đúng. Chắc chắn lần sau em phải để ý nhãn hiệu mới được.

Hạng B2
31/3/10
335
16
18
Quy Nhơn - Bình Định
em thì theo tài liệu của mấy bác gửi cho em:
- nhớt máy thì cứ SAE 10W-40 (API Services SH/CD);
- dầu hộp số MT: grade GL-4 hoặc GL-5 với độ nhớt SAE 75W-90;
- dầu hộp số AT và dầu trợ lực lái: ATF Dexron(r)II hoặc Dexron(r) III fluid (không dùng loại F hoặc T);
- Nhớt cầu (trước và sau): grade GL-4 hoặc GL-5 với độ nhớt SAE 75W-90;
- Dầu Thắng: sử dụng DOT3 hoặc dầu thắng SAE J1703.

Tập Lái
6/7/12
15
0
0
Theo em được biết thì Castrol magnatec có các phân tử rất thông minh:
  • Luôn bám vào bề mặt động cơ, hình thành lớp bảo vệ khi khởi động và khi vận hành trên đường.
  • Bảo vệ động cơ tốt hơn dầu nhớt thông thường trong thời gian khởi động và làm nóng máy - thời điểm có đến 75% mài mòn động cơ có thể xảy ra.
  • Bảo vệ động cơ trong mọi nhiệt độ và điều kiện vận hành.
vì thế nên người ta bảo magnatec có khả năng bảo vệ xe ngay từ khi khởi động.