Hạng B1
6/10/16
98
134
33
Chăm xe mùa dịch - Vệ sinh hốc bánh
*Ảnh minh họa

Chào mọi người,

Thời gian rảnh rỗi khi đang giãn cách XH thì mọi người thường làm gì?
Em thì thích tự chăm sóc, sửa xe nên đã làm được vài thứ. Muốn chia sẻ lên diễn đàn để đưa idea cho anh em có thể chăm xe tại nhà.

Xe nhà em đã 13 tuổi rồi, nên hôm nay quyết định sẽ vệ sinh hốc bánh và 2 nẹp dọc thân xe (bên dưới cánh cửa). Việc này rất đơn giản, ai cũng có thể làm được.
Đầu tiên là kích xe lên để tháo bánh. Sau đó tháo ốp nhựa lòng vè. Và đây là hình ảnh trước khi vệ sinh:

Chụp gần hơn:

Phía trước cũng bị bụi đất bám rất nhiều:

Phía sau của nẹp thân xe:

Như mọi người biết, ở khu vực bánh xe bụi đất rất dễ len lỏi vào bên trong, giữa lòng vè và chassis, mặc dù khe hở rất nhỏ. Và một khi đất đã bám vào nhiều, sẽ giữ nước và làm mục khung xe. Nên việc vệ sinh là rất cần thiết.

Để vệ sinh, em thực hiện 2 bước:
- Bước đầu dùng xà bông bình thường để vệ sinh lớp bùn đất. Sau khi xịt nước thì cơ bản đã sạch, nhưng vẫn còn những vết ố, nhìn chưa được đẹp và ken.
- Bước 2 em dùng chai Super Fast của Thái để rửa lại cho thật sạch. Vừa xịt vừa chà bằng bàn chải.

Sau đây là kết quả:

Nhìn vẫn còn đẹp, chưa có dấu hiệu mục hay gỉ xét.

Mặc trong của mâm xe. Vẫn chưa sạch như ý lắm, nhưng đuối quá nên không chà tiếp.

Một số lưu ý:
- Lòng vè được bắt với xe bằng ốc vít nhựa. Loại ốc nhựa này rất dễ bị hư khi tháo ra. Nên cần chuẩn bị sẳn đồ thay thế. Em mua bộ 500 chi tiết, hàng TQ trên shopee. Thấy xài cũng tạm được.
- Cần có tool để tháo ốc nhựa. Em cũng mua trên shopee:

- Sau khi vệ sinh, nên xịt 1 lớp Dầu chống gỉ sét. Em nghĩ là với lớp dầu này, 1-2 năm sau mình mở ra thì vẫn thấy bám bụi đất, nhưng khi vệ sinh sẽ rất dễ.

Có gì sai sót mong mọi người góp ý nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/9/08
2.039
2.210
123
Tháo , rửa thì ko có gì khó khăn:)
Cái quan trọng là phải biết dùng dung dịch gì cho chất liệu gì thì nó mới sạch như mong đợi? Nếu không đúng dung dịch thì một là ko sạch hai là dẫn đến hư hỏng chi tiết .
Tự làm là 1 thú vui , thư giãn,. Tôi cũng đang tìm tòi dung dịch phù hợp để tự xử hết.

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Tự làm được như bác thì hay quá. Em thì lười vô cùng. Nhiều khi định làm nhưng mới tháo 1 con ốc ra là cảm thấy oải rồi nên siết ốc lại.

Hạng D
9/2/18
3.404
5.002
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
Tự làm được như bác thì hay quá. Em thì lười vô cùng. Nhiều khi định làm nhưng mới tháo 1 con ốc ra là cảm thấy oải rồi nên siết ốc lại.
Cái chính là lười :D
Xe đi lâu vậy đó chứ mới mua là siêng lắm

• Haha
Reactions: Tuandta
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Cái chính là lười :D
Xe đi lâu vậy đó chứ mới mua là siêng lắm
Nói nhỏ: Không phải đâu bác, cái chính là mở ốc ra là suy nghĩ lại, ngu gì làm vệ sinh cho mới bả đâu chịu đổi xe, cứ để thế cho thấy cũ để bả đổi xe, nghĩ vậy rồi siết ốc lại.

• Haha
Reactions: Perenco and PMH82
Hạng F
3/10/15
9.836
12.099
113
Nói nhỏ: Không phải đâu bác, cái chính là mở ốc ra là suy nghĩ lại, ngu gì làm vệ sinh cho mới bả đâu chịu đổi xe, cứ để thế cho thấy cũ để bả đổi xe, nghĩ vậy rồi siết ốc lại.
Muốn đổi con xe đua à, nước nhà cũng không có chỗ mà đam mê tốc độ đâu.

• Haha
Reactions: Tuandta
Hạng F
3/10/15
9.836
12.099
113
Tháo , rửa thì ko có gì khó khăn:)
Cái quan trọng là phải biết dùng dung dịch gì cho chất liệu gì thì nó mới sạch như mong đợi? Nếu không đúng dung dịch thì một là ko sạch hai là dẫn đến hư hỏng chi tiết .
Tự làm là 1 thú vui , thư giãn,. Tôi cũng đang tìm tòi dung dịch phù hợp để tự xử hết.
Chắc nước cho rồi, rửa hàng đống sắt thép mà xài cái khác không biết nhiêu chai.
Mình cũng hay thắc mắc cái vụ rửa xe quá, tuy là rửa nước thôi nhưng cứ trông mấy chỗ nhựa trên nóc xe với chỗ nhựa dưới kính chắn gió chận nước rơi vào trong hộp máy, thấy nó cứ có vẻ dễ mục sao ấy.
Sợ không biết rửa xe mãi sau nó có bị dột trần nhất là chỗ mấy đường chỉ cửa nóc ko nữa. Trông mấy cái đường chỉ cao su nó cứ bạc màu đi thế nào ấy ko yên tâm.