Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Chân côn cao quá

Chán bác Gaz quá, đang nói chuyện con HEO CON thì bác lại lôi hình con HEO CÁI ra nói ![&:]
@bác Maxi : nếu ti heo con lỏng thì yên tâm rồi, bác thử ráng chỉnh lại ty heo cái thử xem sao nhá.
Dầu bị đục thì rõ là do bị nhiễm bẩn bởi việc mài mòn trong quá trình hoạt động của bộ bơm, bác đã thử thay dầu chưa ? Lưu ý là việc lẫn lộn 2 loại dầu khác nhau rất có thể sẽ gây kết tủa và làm đục dầu.

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

chán bác sĩ quá đang bàn chuyện chỉnh côn thì lại mang heo ra nói

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

Bác Gaz69 "đi' rồi hả, đã có gắng gọi bác mấy lần khi biết bác về VN nhưng không được.

Bác sĩ ơi, dấu thắng là em tự thay đấy, sút rất kỹ bằng dầu mới (Shell dot 3) đó, khoảng 1 tuần là nó bắt đầu đục, em đã tự thay dầu 2 lần rối nó vẫn thế.
Cúpen heo con, heo cái đều thay mới hết nhưng khi đạp côn lâu quá thì nó cũng không nhả hết, phải kéo nó lên, hoặc đạp và thả nhanh mới được.---> heo con co vấn đề hả bác (heo con không bị rỉ dầu)

Như vậy bấy giờ em sẽ rút chỉnh ty heo cái ngắn nhất (hiện giờ đang ở mức dài nhất) rồi sẽ báo kq cho bác xem sao.

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

Bác sĩ ơi,

Em đã chỉnh rồi, nhưng nếu chỉnh ngắn quá thì chân côn không hồi về vị trí củ (vẫn vô và trả số bình thường. Chân côn sẽ có một đoạn không có lực đẩy nó về (mâm ép đã nhả hết.

Như vậy căn bản là do tầm của mâm ép quá ngắn--> piston di chuyển ít--> pedal di chuyền ít---> nhưng khoảng cách thiết kế hành trình của chân côn dài--> chân côn cao.

bác sĩ cho hỏi thao tác ntn nào để tháo ty heo con ra mà không cần tháo heo. Em đã đạp hết côn, dùng câ sắt chêm càng cua sau đó nhả côn ra---> nhưng cấy ty heo con không tự hồi về nó vẫn có lực ép, không thể lấy ty ra được---> có gì không đúng? BS cho ý kiến dùm.
Maxi

Tập Lái
1/8/05
9
0
0

Hỏi thăm bác Maxi: sau 1 tháng rồi, với sự tận tình cứu chữa của cả BS nội và ngoại, côn of bác đã ngon và nhẹ nhàng hơn chưa, post lên cho anh em chung vui cái.[8|]

Thân ái!!!

Bị Bấm 1 Lỗ
12/4/04
59
3
0

Em xin lạc đề chút. Em rất thông cảm với bác MAXI về trình độ của GARA AN ĐỨC - Ngô Thời Nhiệm. Ga ra này tự quảng cáo là "chiên da" hệ thống điện tử . Nhưng trình độ thì vô cùng phọt phẹt.
Em từng là nạn nhân của gara này khi mang con ACCORD đến thay bơm xăng. Nhân tiện kiểm tra hệ thông điện. Kiểm tra xong nó chỉnh sửa thế quái nào mà mất chức năng bù máy lạnh. Đồng thời mỗi khi chuẩn bị dừng lại ở đèn đỏ thì xe lại giật đùng đùng ở vận tốc 10-15 km/h. Tới lui hơn 1 tuần lễ mà nó không thể nào chỉnh lại đựoc cho em. Cuối cùng phải mang ra Samco mới xong chuyện. Đúng là lợn lành thành lơn qùe. Các bác đừng nên tới đây.

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

Cám ơn các bác quan tâm.

Xe em giờ côn thì em cũng không hài lòng lắm, dầu côn vẫn đục, chân côn cũng hơi cao--> khi nhả côn mà chân ga nhanh tí xíu là nghe cảm giác côn "ăn' liền (nghe rất rõ), nhưng nếu đạp ga nhè nhẹ thì nó mới êm (lúc này thì chạy xe như ông già vậy nhẹ nhàng thôi). Nếu chỉnh côn cao thì nó không bị dính, còn vừa hoặc thấp thấp là dễ bị dính nhất là khi dừng đèn đỏ.

Không thể tưởng tượng vể trình độ của gara An Đức, ít ra cũng có người đồng cảm với em. Ở SG em có vào Hiệp Cường (cuối đường SVHanh nối dài) chất lượng cũng tương đối, giá cả nói chung là hợp lý (cho xe cũ).

Maxi