Hạng C
19/1/14
708
459
63
46
Sáng nay, đậu xe đưa con đi học. Âm thanh rầm, nghe cộc lốc át cả tiếng nhạc trong xe. Nhìn kiếng hậu, ôi thôi rồi, nát bát đầu & đít. May là xe em đậu cách đó một thân xe.

Chuyện là vầy, một chị lái Civic từ trong bãi đậu xe ra đường, thình lình buýt ghé vào trạm, tấp lề hơi nhanh nên chị hoảng, đánh lái phải, quẹt Accent đang đậu. Hoảng hơn, đạp thắng bằng chân ga xe phóng cái ào tới trước, nát đít City mới keng cũng đang đậu....ai cũng hoảng hồn.

Kết quả:

Mông City vỡ, mâm phụ trầy vì bị hất vào lề đường.
Đầu Civic banh chành, bể két nước, hông phụ tan hoang
Hông tà Accent sướt nặng, gãy kiếng hậu.

Vấn đề đặt ra là làm sao kiểm soát chân thắng và chân ga khi có tình huống khẩn cấp? Và có nên đánh lái nhanh như vậy ko?
Chân thắng & chân ga trong tình huống bất ngờ! Xử lý sao cho thấu đáo các bác?,

• Like
Reactions: HanChauBaby
Hạng B2
1/5/14
157
170
43
Có một cách mà bác tài già truyền lại:
- Gót chân người lái luôn nằm thẳng với vị trí Chân Thắng,
- Nếu cần lên Ga, vẫn giữ nguyên gót chân và nghiêng bàn chân sang phải chạm vào chân Ga.

Cách này đơn giản là dựa trên cách phản ứng tự nhiên của con người, là khi gặp vấn đề nguy cấp sẽ tự ấn thẳng chân, và sẽ ấn vào Chân Thắng thay vì Chân Ga.
Các bác tập một thời gian là làm chủ được ngay.

Hạng C
19/1/14
708
459
63
46
Có một cách mà bác tài già truyền lại:
- Gót chân người lái luôn nằm thẳng với vị trí Chân Thắng,
- Nếu cần lên Ga, vẫn giữ nguyên gót chân và nghiêng bàn chân sang phải chạm vào chân Ga.

Cách này đơn giản là dựa trên cách phản ứng tự nhiên của con người, là khi gặp vấn đề nguy cấp sẽ tự ấn thẳng chân, và sẽ ấn vào Chân Thắng thay vì Chân Ga.
Các bác tập một thời gian là làm chủ được ngay.
Cảm ơn Bác nhiều lắm, thói quen và phản xạ là như vậy. Em thì chạy đc hơn chục năm, chân vẫn đặt như vậy.
Vụ này hồi sáng xảy ra ở trường con em học. Hỏng phải em gây ra.

Vote: Like cho câu này " Gót chân người lái luôn nằm thẳng với vị trí Chân Thắng,"

Hạng D
16/7/13
1.304
14.457
113
Cảm ơn Bác nhiều lắm, thói quen và phản xạ là như vậy. Em thì chạy đc hơn chục năm, chân vẫn đặt như vậy.
Vụ này hồi sáng xảy ra ở trường con em học. Hỏng phải em gây ra.

Vote: Like cho câu này " Gót chân người lái luôn nằm thẳng với vị trí Chân Thắng,"
Cũng may cho mợ..là không ai bị thương.....sau vụ này...Mợ này..chắc cạch..không dám lái xe nữa đâu....thôi vậy cho lành...khỏi gây họa cho người khác....