Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Em đang tính thay ổ cứng con laptop hp, hiện máy đang dùng ổ cứng HDD 500gb, nhưng không hiểu sao giờ khởi động bị trục trặc, vào chương trình rất lâu, có khi không vào được. Tình trạng này xuất hiện trước đây em phải reset lại máy về tình trạng ban đầu, em đã reset 3 lần rồi nhưng máy vẫn vậy. Giờ em quyết đổi ổ khởi động (ổ C) sang SSD cho nhanh, chuyển ổ hiện tại sang ổ lưu trữ.
Em tham khảo thấy có 2 chỗ có giá hợp lý (tin học ngôi sao và memoryzone), nhưng không biết chất lượng thế nào? Theo kinh nghiệm của các bác thì nên mang laptop đến cơ sở nào thì OK hơn? Hai cơ sở này đều có dịch vụ lắp đặt và chuyển dữ liệu miễn phí, bảo hành 1 năm.
Ngoài 2 chỗ trên các bác còn địa chỉ nào giá hợp lý chỉ giúp em, cảm ơn các bác nhiều!

Tập Lái
30/10/19
0
1
0
27
Mua ở memoryzone đi bác. Bh nhanh gọn, uy tín đấy. Nên mua của samsung nha bác, tuy đắt chút mà bền lắm. Con samsung em xài từ 2014 tới giờ độ bền còn 93%, bền lắm.

• Like
Reactions: mazda626-2001
Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Mua ở memoryzone đi bác. Bh nhanh gọn, uy tín đấy. Nên mua của samsung nha bác, tuy đắt chút mà bền lắm. Con samsung em xài từ 2014 tới giờ độ bền còn 93%, bền lắm.
Memoryzone nha bác. Có 2 lựa chọn cho bác: Samsung EVO 860 thường và PRO. Có thể nhờ các bạn ấy clone từ HDD cũ sang SSD mới.
Cảm ơn các bác,

Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Em nhờ các bác 4 vấn tiếp: con lap của em đã thay sang ổ SSD 250 gb của Samsung rồi, khi mới thay máy chạy bình thường, về nhà em cài auto cad thì bệnh cũ lại tái phát, khỏi động máy nhanh, các biểu tượng trên màn hình hiện hết lick chuột vào không tác dụng, thanh tabbar bên dưới màn hình không khởi động được, phải chờ cả tiếng nó mới chạy, lúc đó máy hoạt động bình thường. Khi tắt máy và bật lại như trên tiếp.
Em đã thay ổ cứng ssd, cài lại hệ điều hành và các chương trình nhưng bệnh cũ vẫn vậy. Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn cách khác phục. Em chân thành cảm ơn!

Hạng F
29/10/16
11.554
22.034
113
Pháp
Bạn dùng hệ điều hành gì ? thứ nửa cho biết thông số kỹ thuật nhé. Tôi cũng bị khá nhiều bệnh kỳ hoặc không ....giống ai cả. có khi driver tìm ra, nhưng cài thì vẩn lỗi, có đôi khi phải tìm driver anh chàng khác, nói chung là bệnh của laptop y như bệnh của người vậy. hay đổi qua hệ khác, Đôi khi phải đụng vài BIOS sửa chửa lại.

Còn thay HDD thì rất dể, tùy bạn mà thôi , có vài con ốc là xong, giử HĐ cũ để vào hộp và gắng như HDD ngoài, sau khi cài WIN đúng theo (hay nâng cấp tuỳ) thì dùng driver của nó từ HDD cũ,

Ngoài ra bạn kiểm tra lại hệ điều hành của bạn là 32 hay 64, nếu như 32 thì nhiều nhất là 4Go RAM, còn 64 thì ngon cơm.

Tôi đến giờ tu thật vẩn thấy thích WIN7

• Like
Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Bạn dùng hệ điều hành gì ? thứ nửa cho biết thông số kỹ thuật nhé. Tôi cũng bị khá nhiều bệnh kỳ hoặc không ....giống ai cả. có khi driver tìm ra, nhưng cài thì vẩn lỗi, có đôi khi phải tìm driver anh chàng khác, nói chung là bệnh của laptop y như bệnh của người vậy. hay đổi qua hệ khác, Đôi khi phải đụng vài BIOS sửa chửa lại.

Còn thay HDD thì rất dể, tùy bạn mà thôi , có vài con ốc là xong, giử HĐ cũ để vào hộp và gắng như HDD ngoài, sau khi cài WIN đúng theo (hay nâng cấp tuỳ) thì dùng driver của nó từ HDD cũ,

Ngoài ra bạn kiểm tra lại hệ điều hành của bạn là 32 hay 64, nếu như 32 thì nhiều nhất là 4Go RAM, còn 64 thì ngon cơm.

Tôi đến giờ tu thật vẩn thấy thích WIN7
Con laptop của em dùng chip AMD ram 4gb, hdd 500gb, win10 x64 theo máy, năm sản xuất 2018. Khi còn dùng hdd nó đã lỗi, em reset lại 2 lần xong vẫn bị lại, nên em thay sang ssd 240gb, giờ nó lại vẫn bị.
Em nhờ xem có bác IT nào rành tư vấn giúp.

Hạng F
29/10/16
11.554
22.034
113
Pháp
Con laptop của em dùng chip AMD ram 4gb, hdd 500gb, win10 x64 theo máy, năm sản xuất 2018. Khi còn dùng hdd nó đã lỗi, em reset lại 2 lần xong vẫn bị lại, nên em thay sang ssd 240gb, giờ nó lại vẫn bị.,
AMD cũng có vấn đề là khi nóng máy, nó tiếp tục .. chạy tiếp, so với Intel nó sẽ tự ngắt. Mà không sao, tôi chỉ hỏi nếu bạn dùng hệ điều hành gì thì nên thử checkdisk có thể như lệnh chkdsk /f, để kiểm tra HD của bạn. Vấn đề nầy là bạn xem có bao nhiêu RAM và check thử chưa ? Ram bạn là bao nhiêu ? Thân!

Hạng F
29/10/16
11.554
22.034
113
Pháp
Con laptop của em dùng chip AMD ram 4gb, hdd 500gb, win10 x64 theo máy, năm sản xuất 2018. Khi còn dùng hdd nó đã lỗi, em reset lại 2 lần xong vẫn bị lại, nên em thay sang ssd 240gb, giờ nó lại vẫn bị.
À tôi đọc không rỏ, đây là win 10 thì 64bits, bạn check ram trước, sau đó vào setting xem trong system có "!" màu vàng không, nếu có thì tìm drivers, vào trong services tìm những chương trình không cần thiết cho nó ngừng lại.
Nếu còn bị có thể kiểm tra phần BIOS, sẽ nói sau nhé. Thử trước cái đã

• Like