Tập Lái
10/7/14
4
0
1
Em không biết có bài nào viết về vấn đề này chưa, nếu có rồi các bác cho em xin link với ạ:
Công ty em có chiếc xe Chavrolet Spark Van (Giấy tờ xe ghi ô tô tải VAN, 2 chỗ, trọng lượng 785kg, trọng tải 335kg) hôm trước bị CSGT thổi lỗi chạy xe tải vào giờ cao điểm. Lỗi này có đúng không các bác?
Em đi hỏi thì có người nói VAN có nghĩa là bán tải, nhưng CSGT thì nói là giấy tờ xe ghi oto tải thì chính là oto tải, ko có VAN viếc gì cả. Mà đã là tải thì phải theo quy định của tải (dưới 5 tấn) cấm chạy trong TP HCM giờ cao điểm (6~8h và 16~20h). Nếu bị cấm thật có xin giấy phép được không ạ? Cty em mua xe này để thỉnh thoảng giao hàng trong TP, giờ bị cấm thế thì không biết sao nữa.
Nếu là xe tải thì có phải dán tải trọng lên cửa xe không? (Hồi đầu chưa dán bên em chạy vo vo, mới dán vài hôm thì bị tóm, chú xxx nói là không dán thì chú cũng không để ý, hic)
Còn nếu được phép chạy thì có quy định nào không để bên em còn cãi ạ.
Cám ơn các bác!

Tập Lái
10/7/14
4
0
1
@H1975: Cám ơn bác nhiều, em cứ lấy cái này làm bùa hộ mệnh vậy, chứ lúc mấy anh xxx cứ kiên quyết phạt cũng không biết làm sao nữa :)

Hạng C
20/1/07
645
269
63
Đà nẵng
các bác sử dụng những cái gì mơ hồ thì phải lên diễn đàn hoặc tìm kiếm gu gồ mà tìm hiểu phòng thân,vì đôi khi cũng phải thông cảm vì các " chú " nhiều khi cũng còn mơ hồ lắm. mình nên tìm hiểu để phòng tránh chứ ko phải tìm hiểu để lên mặt với các " chú", em ghét nhất mấy cái thằng cãi nhau với các "chú" rồi huyeenh hoang quay phim.vô hình chung làm ảnh hưởng đến đa số các anh em os dễ thương.

Hạng B2
18/5/07
371
310
63
Bác hỏi câu buồn cười,cái xe con .xe tải nhỏ,xe bán tải kiểu dáng xe con nó khác nhau chứ,
Em không bàn kiểu dáng, em chỉ biết luật quy định ô tô chở hàng với trọng tải không quá 1,5 tấn thì gọi là xe con.

Hạng C
20/1/07
645
269
63
Đà nẵng
Em không bàn kiểu dáng, em chỉ biết luật quy định ô tô chở hàng với trọng tải không quá 1,5 tấn thì gọi là xe con.
Bởi vậy luật nào thì cũng có văn bản dưới luật, văn bản hướng dẫn thi hành ....vân vân và vân vân.....

Tập Lái
10/7/14
4
0
1
Bác đưa cái này cho anh ấy:
Bác lại giúp em nữa với, em vác cái công báo này đi hỏi, người ta trả lời em định nghĩa đó không sai, nhưng nó chỉ áp dụng cho những nơi/đường có biển cấm xe tải (như biển 106), còn quy định cấm đi vào giờ cao điểm là dành cho đường nội ô TP HCM thì không có biển cấm mà là cấm trong văn bản.

Hạng B2
18/5/07
371
310
63
Bác lại giúp em nữa với, em vác cái công báo này đi hỏi, người ta trả lời em định nghĩa đó không sai, nhưng nó chỉ áp dụng cho những nơi/đường có biển cấm xe tải (như biển 106), còn quy định cấm đi vào giờ cao điểm là dành cho đường nội ô TP HCM thì không có biển cấm mà là cấm trong văn bản.

Theo em hiểu thì bác nói đến văn bản này:

Chavrolet Spark Van có bị cấm chạy vào giờ cao điểm tại TP HCM?

Em thấy không có gì mâu thuẫn giữa 2 văn bản em đưa ra:
- Xe bác trọng tải dưới 1,5 tấn nên được coi là xe con.
- Xe có tải trọng từ 1,5 tấn trở lên là xe tải.
- Hạn chế xe ô tô có tải trọng dưới 2,5 tấn --> các xe tải từ 1,5 tấn đến 2,5 tấn sẽ phải chịu sự hạn chế này.