Hạng D
3/1/09
1.294
10.202
133
Với nhửng xe có chức năng lấy gió auto thì em không nói . Với nhửng xe lấy gió = tay thì sao hả các bác ? . Ví dụ chiếc matiz có chút xíu , chất đủ 5 mạng người lớn , chạy đường trường cở 5h . Tài xế chỉ lấy gió trong , với không gian nhỏ như vậy -> nồng độ oxy giảm -> sức khoẻ . Mà theo em biết khi nồng độ oxy giảm từ từ thì cơ thể người không nhận biết được liền . Vậy nó có nguy hiểm đến tính mạng không ta ?

Hạng B2
21/10/10
470
104
43
Hèn chi đi xa em thây lát sau mọi người lăn ra ngủ hết. Hok lẽ do thiếu o xy.

OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113
Nên thỉnh thoảng chuyển sang lấy gió ngoài bằng cách chuyển nút gạt hoặc nhanh và tiện nhất là mở hé cửa một lúc để lấy không khí bên ngoài vào, đồng thời tống lượng khí thải do hô hấp ra ngoài -> tạo bầu không khí trong lành mới.
Nếu chạy đường dài và để gió trong liên tục dễ gây hiện tượng ngộp thở, mệt mỏi, buồn ngủ do thiếu oxi và thừa CO2 (nồng độ ngày càng đậm đặc do nhiều người thở ra, và chỉ luẩn quẩn trong xe).

Hạng D
8/12/10
2.614
101
63
HCM
Em thì đóng mở liên tục,những nơi đường vắng và sạch thì em chuyển sang lấy gió ngoài, còn khi nào bám sau xe tải và đường bụi thì em lấy gió trong.Nhưng hình như em thấy mỗi khi lấy gió ngoài thì phải chỉnh điều hòa ở nhiệt độ thấp hơn thì mới mát được!

Hạng D
3/1/09
1.294
10.202
133
XaGan nói:
Nên thỉnh thoảng chuyển sang lấy gió ngoài bằng cách chuyển nút gạt hoặc nhanh và tiện nhất là mở hé cửa một lúc để lấy không khí bên ngoài vào, đồng thời tống lượng khí thải do hô hấp ra ngoài -> tạo bầu không khí trong lành mới.
Nếu chạy đường dài và để gió trong liên tục dễ gây hiện tượng ngộp thở, mệt mỏi, buồn ngủ do thiếu oxi và thừa CO2 (nồng độ ngày càng đậm đặc do nhiều người thở ra, và chỉ luẩn quẩn trong xe).
Nếu trường hợp hổng mở cửa luôn thì sao bác ? từ từ cả đám đi vô hôn mê -> chết thì sao . Hổng biết nhà chế tạo xe có tính tới tình huống này không ? . Ví dụ thêm một lổ lấy gió ngoài ( lúc nào củng mở)

Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
41
em thì luôn luôn lấy gió trong nhưng chạy tầm 1h( 4 người) 2h( 2 người) thì canh chổ nào không bụi bậm em kéo kiếng tài bên em và sau bên phụ xuống 2p rùi rồi kéo lên

Hạng D
6/11/07
2.412
6.613
113
Các bác lo xa quá , đi đường dài , làm gì làm vài tiếng các bác cũng xuống toilet hoặc mua nc ... Thời gian đó mở cửa chút là có oxy mới ngay :)

Hạng C
24/12/06
759
60
28
E thì đi 1 mình lấy gió trong cho mát..., có gấu mẹ, gấu con theo thì lấy gió ngoài...
Nếu đk kg tốt, sau xe bị xì khói...thì lấy gió trong..., hết đoạn lấy lại gió ngòai...

Hạng B2
30/1/07
283
1.338
113
Xe em lấy gió tự động mà chẳng theo ý mình nên mang vào hãng ngắt lun chức năng tự động lấy gió ngoài luôn. Từ đó đến giờ mà chưa thấy hiện tượng ngộp khi đi xa, vì theo đa số các thợ điện lạnh dù xe ở chế độ lấy gió trong nhưng vẫn sẽ có 1 lượng fresh air bên ngoài đc đưa vào xe đủ cho mọi người trong xe hít thở.

Hạng D
14/8/09
1.278
3.635
113
41
Biên Hoà
Em nhớ mang máng đọc ở đâu là:
"Lúc chuyển qua chế độ lấy gió trong thì hệ thống làm lạnh vẫn lấy gió ngoài để đảm bảo an toàn cho người ngồi trong xe, nhưng lượng khí lấy vào vừa đủ theo thiết kế của nhà sản xuất".