Hạng D
16/11/12
1.052
574
113
Chế độ Eco trên Picanto 2012 có thực sự là tiết kiệm xăng?
Con Picanto của em chạy đến nay cũng gần 10 tháng, từ lúc bốc em nó ra khỏi showroom đến giờ toàn chạy chế độ Eco. Thấy chữ Eco là thấy tiết kiệm nhiên liệu, thân thiện môi trường, bảo vệ trái đất thân yêu rùi nên em cứ "On" em nó lên vì toàn chạy đường thành phố, chế độ này cũng hợp lý.[pagebreak][/pagebreak]

Vấn đề là nửa tháng nay em lại thích đổi gió nên cũng đọc ít tài liệu về chế độ Eco, thấy hay hay nên "OFF" em nó đi chạy thử xem sao. Cảm giác đầu tiên cũng giống như trong lý thuyết đó là em nó mạnh mẽ và vọt hơn hẳn, nhấn ga thấy sướng cái người, cứ như xe được lắp thêm động cơ vậy.

Đến phần tiêu hao nhiên liệu thì em mới phải leo lên forum hỏi các bác ngay đây ạ, sau khi "OFF" chế độ Eco thì lại tiết kiệm xăng hơn trước đó (Theo lý thuyết và thực tế thì lẽ ra phải em nó ăn uống phải nhiều hơn chứ). Hàng ngày em đều chạy 1 lịch trình cố định, vào giờ cố định, tình hình giao thông cũng như nhau, đèn xanh, đèn đỏ, kẹt xe cũng tương tự. Cách chạy xe, lên ga, nhấn phanh, máy lạnh vẫn đều đều từ trước đến nay.

Sau nửa tháng chạy thử, cân đong đo đếm thì lượng xăng tiêu hao giảm được khoảng 0,5l-0,8l/100km so với trước đây. Sau khi tắt Eco xe đã bốc hơn mà lại còn tiết kiệm xăng hơn thì lý do gì để em phải bật Eco lên nhỉ. Các bác test thử sự khác nhau khi "On" và "OFF" chế độ Eco xem sao.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
30/7/13
215
6
18
HCM
Hay hay nghen, mình chưa mua nhưng cũng hóng hớt bác chủ thớt, để theo dõi tình hình về xe

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
Theo pác chủ nói cũng có lý vì em biết Eco chỉ có lợi xăng trên đường trường chỉ yếu là vòng tua máy - chân ga số nó nhịp nhàng. Còn chạy ở thành phố kệt xe, đèn đỏ tăng giảm ga + sô nhiều lần và cần tăng tốc nhanh thì có thể lại cần cái VỌT trong khi ông Eco cứ từ từ gầm máy bò lên.
Đợi các cao thủ vô giải thích tiếp.

Hạng B2
6/12/09
237
5
18
Vụ này thì e cũng ko biết rõ nhưng chạy Rio hay Morning mà bật eco thì lái chán hơn hẳn, xe chạy cà giựt làm như bị nghẹt xăng, rõ ràng là bực mình nên mình kiểm soát ko tốt. Từ khi tắt chữ eco đi thì e cảm thấy xe trơn tru hơn, ko còn hiện tượng giựt giựt khi đạp ga. Đây là cảm nhận của e, còn chuyên môn ko rành nên ko biết tại sao.

Hạng D
16/11/12
1.052
574
113
dantruong79 nói:
Làm sao mà ON và OFF được chế độ ECO hả bác? Bác chỉ cho em với ạ...

Trên bảng đồng hồ có nút nhấn để chuyển wa các chế độ hiển thị (Như Trip A, Trip B, nhiệt độ, Eco,...), bác cứ nhấn từng phát một đến khi nào hiện lên thông tin Eco thì bác nhấn và giữ luôn cái nút đó độ 1-2 giây, nó sẽ chuyển wa "On" và "OFF"

Hạng D
9/6/12
1.846
1.051
113
chạy ECO rất chán, chẳng cần thiết. Tập thói quen nhấp ga chạy trớn sẽ tiết kiệm được rất nhiều xăng. Em đi đường trường bằng nhấp ga chỉ tốn có 5,2l/100km. Còn trong TP thì thôi khỏi nói.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Jackie Huy
Hạng D
16/11/12
1.052
574
113
Thế thì từ nay em đoạn tuyệt với Eco. Xem quảng cáo của mấy hãng xe, hay nhấn mạnh vô cái nút Eco, bấy lâu nay tự hào xe mình cũng có Eco, đúng là thực tế vẫn hơn các bác nhỉ.