Hạng B1
12/10/09
74
23
8
Các Cụ đã từng lái Outback nói riêng và Subaru nodi chung cho em hỏi về vấn đề sau : khi chạy đường đèo, dốc thì các xe số tự động thông thường có các chế độ hạn chê các số cao ( như với dòng Toyota là 3,2, L...) nhưng ở Subaru thì khác, em thấy chỉ có cách vào chế độ manual để sang số giả lập bằng lẫy trên vô lăng. Gần cần số thì có 2 phím X-mode và phím hình cái xe lên dốc. Em muốn hỏi là trong trường hợp lên xuống đèo thì có thể sử dụng một trong 2 phím này không và tác dụng nó như thế nào? Em xin cám ơn.

Hạng B1
15/6/09
51
20
8
Cứ X-mode ma chạy. chế độ hỗ trợ đổ đèo sè tự động kích hoạt.

Hạng C
2/3/14
629
486
63
em thì vừa phanh vừa lẫy số. Bác cứ thoải mái về số, về thấp quá mà tua cao xe tự đông qua số về D lại. X-mode em nghe nói giới hạn ở 40km/h, còn hình xe ngang dốc em chưa thử

• Like
Reactions: tung son
Hạng B1
12/10/09
74
23
8
X-mode chắc ở vận tốc 15km/h vì khi đang đổ đèo em bấm ko kích hoạt được, em dùng lẫy chuyển số quá phê, có lúc xe xuống nhanh em phải vừa nhấp phanh vừa chuyển về số 1, máy gào ghê lắm, vòng tuor lên trên 3000 :)

• Like
Reactions: Philliplong
Hạng B2
7/1/15
234
182
43
40
Đổ đèo bác cứ kết hợp số tay giữa các mức 2 - 3 (và 4, tùy địa hình cho phép) và nhá phanh, duy trì phòng tua ở tầm 2k - 3k là ổn nhất ah.

Đổ mấy đèo cực dốc như dốc leo Ba Vì hay mấy đoạn trên cung Mã Pí Lèng em vừa chạy về, em cũng không phải về số 1 bao giờ. Nếu bác về số 1 khi vận tốc xe đang cao, tua máy không dừng ở 3k đâu mà sẽ gằn lên tầm 4k5 - 5k không tốt cho máy ợ.

• Like
Reactions: Philliplong
Hạng B2
2/7/15
104
72
28
TP HCM
www.subarusaigon.com
Chế độ X-Mode của Subaru rất tiện ích và an toàn khi đi đường địa hình phức tạp, đồi dốc. Em thấy trên nhiều diễn đàn có nhiều chia sẽ kinh nhiệm lái xe lên xuống đèo dốc cao là lên số nào xuống số ấy, như vậy xe phải đi số thấp vòng tua cao không tốt cho máy và phải rà thắng liên tục.
Với X-Mode của Subaru, Khi xuống dốc vẫn đi D bình thường - rà thắng cho tốc độ xe nhỏ hơn 30 km/h, kích hoạt X-Mode ( Nút nhỏ có hình xe chạy trên địa hình phía gần tài xế - Biểu tượng X-mode sẽ sáng đèn trên màn hình dẫn động nhỏ phía trên tablô ), hệ thống sẽ tự dìu xe xuống dốc với tốc độ an toàn mà không cần rà thắng cũng như trả về số thấp.

Chế độ hỗ trợ đường đèo dốc của Subaru

Kích hoạt X-mode biểu tượng hình chiếc xe phía gần tài xế.​

Chế độ hỗ trợ đường đèo dốc của Subaru
Đèn X-mode kích hoạt trên màn hình dẫn động​

Hạng D
13/8/11
1.456
764
113
Kích hoạt X-Mode và Cruise control (Hạn chế theo tốc độ lái xe mong muốn) là OK thui muh!

Hạng B2
7/1/15
234
182
43
40
Bác philiplong có phải sâu của MIV không? Sâu của AHCom ngoài này lâu nay vẫn bị bọn em chê là tương đối kém và ít hiểu xe, nếu đúng thì sâu mới của MIV dạo này cũng rứa chán quá

Tập Lái
25/11/15
16
7
3
40
Q2, HCMC
Bác slawyer có kinh nghiệm sử dụng xmode đổ đèo của subaru hay hay chia sẽ ae với, em đang tìm hiểu su XT.