Hạng B2
17/10/14
127
163
43
38
Vừa đọc một bài viết này, thấy có lý nên mang lên share với anh em. Mấy ông có cái đầu nóng và hay bị căng thẳng khi lái xe, hãy đọc bài này đi.

Full bài gốc: http://chuanmen.com.vn/chuan-men-da...-giam-ngay-cang-thang-khi-lai-xe_a681444.html

Chỗ quan trọng anh em cần đọc:
Có một câu nói rằng "Thay đổi thái độ, thay đổi cuộc sống". Cuộc sống là tấm gương phản chiếu cho thái độ hàng ngày của chúng ta. Cuộc sống vui, buồn, chán, stress, mệt mỏi, hào hứng... đều do chúng ta mà ra cả. Vì vậy, trước khi đổ lỗi cho những lí do khách quan bên ngoài, anh em nên nhìn nhận lại ở bản thân trước. Chuyện lái xe mà gây ra stress hàng ngày cũng vậy. Anh em phải xem mình đã thật sự là người tham gia giao thông có ý thức chưa? Thái độ chúng ta đối với những người tham gia giao thông khác thế nào? Là họ gây ra cho anh em sự căng thẳng hay chính anh em mới là tác nhân chính cho sự căng thẳng đó?
căng thẳng đó?

Chuẩn Men có 1 cách giúp giảm ngay căng thẳng khi lái xe. Đó là: Lái xe một cách tử tế. Và khi nói lái xe một cách tử tế, Chuẩn Men chẳng nghĩ gì xa vời lắm đâu. Anh em sẽ làm được ngay.
Lên xe, bắt đầu tham gia giao thông với một tư thế nhã nhặn và bình tĩnh; luôn giữ đúng tốc độ quy định, lái chậm hơn tốc độ được phép 5-10km/h cũng không sao cả; nếu thấy có người đang băng qua đường, hãy nhường họ, nhất là khi họ đi đúng luật trên làn quy định, nếu họ đi sai, cũng hãy nhường họ; anh em cũng hiểu người đi bộ ở Việt Nam khó băng sang đường như thế nào rồi; với anh em đi ô tô, hãy vẫy tay ra hiệu để họ đi qua; đừng bao giờ cố gắng chạy cho nhanh để kịp đèn xanh; đến giao lộ, ngã tư, hãy giảm tốc độ và nhường cho những xe đang còn đang ở hướng cắt ngang, thậm chí nếu họ cố vượt đèn, hãy cứ nhường cho họ qua; nếu có xe cần cắt ngang để vào hàng, hãy cứ nhường cho họ, nhất là với anh em đi xe hơi; hãy luôn vẫy tay ra dấu, nếu cần.
Anh em trong team Chuẩn Men đã thực hiện cách lái xe này, cả xe hơi lẫn xe máy, được hơn 1 tháng. Kết quả là ai cũng thừa nhận việc thể hiện sự tử tế khi tham gia giao thông giúp anh em Chuẩn Men giảm căng thẳng mỗi ngày thấy rõ. Không chỉ vậy, những lần ra dấu để nhường người đi bộ hoặc xe khác, chúng tôi còn nhận lại những cái vẫy tay và nụ cười thể hiện sự cảm ơn. Điều này mang lại một cảm giác vui vẻ, hưng phấn tương tự như mỗi khi anh em làm được một điều tốt vậy.
Điều quan trọng nhất là anh em không để những xe khác làm lay động suy nghĩ. Đừng thấy họ vượt lên trước mình mà cũng muốn tăng tốc, thay đổi thái độ lái xe. Nói cho cùng, chúng ta chỉ muốn đến chỗ làm đúng giờ chứ đâu phải muốn ganh đua gì với ai đâu, đúng không? Có vượt lên trước thì cũng chỉ nhanh hơn được vài phút. Vài phút ấy thay vì đánh đổi bằng sự căng thẳng, thì hãy bỏ đi vài phút, anh em sẽ có sự vui vẻ, thoải mái mỗi khi tham gia giao thông.
Chúc anh em lái xe an toàn và không còn căng thẳng.

Hạng D
11/3/15
1.881
5.104
113
Chuẩn luôn. Em đã và đang đi như thế. Nhưng lâu lâu cũng muốn đập thấy mấy thằng vượt đèn đỏ, lấn làn :D

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Vừa đọc xong bài "văn hóa giao thông!!!...." giờ lại đọc đươc bài này. Hay!
Mà các ae thắc mắc làm chi zậy, chuẩn men có vú đằng trước là chuẩn vú men à.:3dtangtraitim:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
15/9/09
303
30
28
Ủng hộ quan điểm bài báo, chỉ cần nhường một chút thì tự nhiên thấy đỡ căng thẳng, còn cố giành đường bằng mọi giá để cho sướng bản thân thì thằng đêk nào làm chẳng được.
Nói thật là em cũng đi nhanh, ít nhất là cũng chẳng để thằng nào qua mặt, nhưng cái trò vượt đèn đỏ rồi trò tiến lên lấp đầy chỗ trống bằng mọi giá thì em chúa ghét, lúc nào đi đường gặp thằng nào như vậy là em toàn nhìn lom lom như nhìn khủng long

Hạng C
27/3/06
549
542
93
Có lần em lái xe tử tế kiểu dư lày. Đang ngã tư thì chậm lại cho thằng phía trước quẹo ngu. Nó xong, đến mình đi được thì đến đèn xanh của làn bên kia, xe honda nó ào qua cái vèo. Em lơ ngơ đứng giữa ngã tư, đợi đến đèn sau mới đi được, sang đến phía bên kia anh bồ câu mỉm cười trìu mến kiu em vào nói chuyện trà nước thời tiết...