Hạng B2
31/1/07
301
8
18
Hẳn các bác thấy từ ngày có OS anh em ta có sân chơi, chia sẻ thông tin bằng lời và hình ảnh. Dạo gần đây, được tiếp sức thêm bởi các clip quay từ camera hành trình, chất lượng và độ thuyết phục, sự cuốn hút của thông tin trên OS tăng lên mấy phần.

Nay em mạo muội xin góp ngu ý, xây dựng cộng đồng chia sẻ TRỰC TUYẾN, TỨC THỜI các thông tin trên đường thiên lý. Bằng phần mềm trên các smartphone (iphone/ipad, android phone/pad, nokia,... đều OK), các bác có thể cập nhật và chia sẻ tức thì thông tin và loại vị trí:
- biển hạn chế tốc độ (ưu tiên các điểm nhạy cảm, mang tính đánh đố,...)
- chốt cảnh sát giao thông
- điểm bắn tốc độ
- nơi xảy ra tai nạn
- tắc đường
- đang làm đường,...

Em đang cài thử trên máy thấy rất phù hợp, chia sẻ vị trí và cả hình ảnh:

Màn hình dẫn đường 3D đây:

Xe đang bon bon, có biển báo mới cần oánh dấu lên server để CHIA SẺ VỚI CẢ CỘNG ĐỒNG, re pót ngay:

Chỗ này có các anh cảnh sát giao thông đang ra mời các bác tài vào để "giáo dục" , các anh đứng công khai (Visible)

Nơi đây các anh cảnh sát giao thông thường phục, hoặc quân phục cầm cái gì như máy quay. Ối anh đừng chĩa máy vào em nhé, em đang chạy theo biển báo mà :)

Phần mềm WAZE này là một loại phần mềm dẫn đường có tính năng chia sẻ như mạng xã hội (Facebook), có mã nguồn mở, miễn phí. Bác nào khéo tay có thể sửa thành bản tiếng Việt. Nếu được ban điều hành OS quan tâm, dựng server riêng cho cộng đồng OS, dùng chung nick OS khi đăng nhập thì tuyệt vời.

Để biết thêm chi tiết, các bác ghé trang http://www.waze.com/

Tải phần mềm cho IOS (iphone, ipad):

https://itunes.apple.com/app/waze-social-gps-traffic-gas/id323229106?amp%3Bmt=8&mt=8

Cho máy android tại đây
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.waze

Thông tin các bác cập nhật sẽ được lưu giữ trên server. Theo em từ đây có thể sàng lọc, đúc kết thành thông tin bổ ích cho cộng đồng nghiền ngẫm ví dụ như bản đồ vị trí các biển báo hạn chế tốc độ. Điều mà cả chính quyền và các thương gia như Viet Map đến nay vẫn chưa ai làm được.

Last edited by a moderator:
OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113
Tommy2005 nói:
Điều mà cả chính quyền và các thương gia <span style=""color: #ff0000;"">như Viet Map đến nay vẫn chưa ai làm được.</span>
Mình thì không nghĩ như vậy. VM có dư khả năng làm việc này, hiện nay chưa làm có lẽ là chưa đến thời điểm thôi.
Mình cũng góp ý với VM nên cập nhật các biển báo giới hạn tốc độ, đặc biệt là trên các tuyến quốc lộ, tỉnh lộ, huyện lộ và những khu vực quan trọng khác như SG, HN, ĐN ... với dữ liệu thu thập từ chính VM và cộng đồng người sử dụng thiết bị dẫn đường.
Đặc điểm nổi trội chỉ VM mới có là dẫn đường chỉ phụ thuộc vào GPS, mà không cần phải online 3G như một số phần mềm khác (sẽ tốn phí mạng). Vậy là đủ, hiệu quả, tiện lợi và kinh tế.

Hạng B2
31/1/07
301
8
18
XaGan nói:
Tommy2005 nói:
Điều mà cả chính quyền và các thương gia <span style=""color: #ff0000;"">như Viet Map đến nay vẫn chưa ai làm được.</span>
Mình thì không nghĩ như vậy. VM có dư khả năng làm việc này, hiện nay chưa làm có lẽ là chưa đến thời điểm thôi.
Mình cũng góp ý với VM nên cập nhật các biển báo giới hạn tốc độ, đặc biệt là trên các tuyến quốc lộ, tỉnh lộ, huyện lộ và những khu vực quan trọng khác như SG, HN, ĐN ... với dữ liệu thu thập từ chính VM và cộng đồng người sử dụng thiết bị dẫn đường.
Đặc điểm nổi trội chỉ VM mới có là dẫn đường chỉ phụ thuộc vào GPS, mà không cần phải online 3G như một số phần mềm khác (sẽ tốn phí mạng). Vậy là đủ, hiệu quả, tiện lợi và kinh tế.

Có lẽ bác là nhà phê bình ngôn ngữ học :)
Em nói rất rõ là "Chưa làm được" , chứ có bảo là không làm được đâu
Chả cần VM, em cũng làm được nếu có dữ liệu này bác ạ. Và có thể còn làm hơn cả VM. Vì VM cũng chẳng phải viết lách gì nhiều, chủ yếu dữ liệu bản đồ vì cái phần mềm dẫn đường là của Papago rồi

Các phần khác em ko ý kiến, mỗi người có ý thích, nhu cầu, quan điểm khác nhau là phình phường trong cuộc sống

• Like
Reactions: ngocvanhuynh
Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Em không thấy cái thông tin nào liên quan đến "dựng server riêng cho cộng đồng" bác ạ. Ví dụ khi em tải bản Android thì data lưu hết trên server của Google (em đoán vậy), và ứng dụng tự động tải về cho mình những thông tin nào liên quan đến ví trí hiện tại của mình (vì dụ em thấy vài report khu vực Phú Nhuận bác nào đã post).

Cảm nhận ban đầu của em là chất lượng bản đồ không cao, đặc biệt khi scroll để view (em đã thử 2D/3D mode). Thậm chí em còn không tìm được vài vị trí cần tìm. Tuy nhiên tính cộng đồng, thời gian thực của ứng dụng này là rất hay, nếu xài được thì quá tốt :)