Tập Lái
15/1/20
7
0
1
27
Chào mọi người!
Chẳng là bé nhà em mới khỏi chốc mép nhờ 1 sản phẩm em mua ngoài hiệu thuốc nên vào đây chia sẻ ạ

Đầu tiên, muốn chữa bệnh gì thì cũng cần biết nguyên nhân và triệu chứng của bệnh.
Về nguyên nhân của chốc:
Chốc có thể do virus, vi khuẩn, nấm, do thiếu dinh dưỡng, đề kháng... Nhưng chủ đạo vẫn là do các loại virus, vi khuẩn.
Do đó, muốn điều trị bệnh thì cần loại chất sát trùng có khả năng diệt virus, vi khuẩn mạnh. Ngoài ra cũng cần chăm sóc để làm khó chịu cho bé.
Triệu chứng bệnh chốc:
  • Mụn nước trên khu vực da quanh mép, quanh mũi hoặc trên da mặt của trẻ.
  • Mép miệng sưng đỏ, chảy máu
  • Trẻ bị nóng, rát ở miệng, môi và gây ra cảm giác khó khăn khi ăn uống, nói chuyện
Em chỉ mô tả qua qua vậy thôi. Chi tiết thì mọi người lên mạng tìm, nhiều bài viết nắm!

Sau đây là biện pháp chữa chốc trẻ em tại nhà em sử dụng
Chốc gây tổn thương ở phần da nhạy cảm của bé nên em rất cân nhắc khi chọn chất sát trùng. Một số yếu tố cần có như:

• Có hoạt tính sát trùng mạnh, đủ tiêu diệt vi khuẩn, virus gây bệnh.
  • Không gây đau, xót cho bé. Vì da quanh miệng bé rất mỏng.
  • Không có tác dụng phụ.
  • Ngoài ra, không màu thì càng tốt. Đỡ xấu con em.
Em ra hiệu thuốc hỏi, thì được tư vấn sử dụng sản phẩm dizigone màu xanh lá cây. Em đã sử dụng và thấy hiệu quả rất tốt.
  • Mỗi ngày 1 lần, em pha 300ml dizigone với khoảng 2 lít nước để tắm, lau người qua cho bé.
  • Sau đó, bôi trực tiếp dizigone lên các nốt bọng nước, vảy tiết 2-3 lần/ngày.

Ảnh chụp vết chốc của bé nhà em sau 4 ngày sử dụng ạ
Ngoài ra thì em cũng có sự dụng các biện nháp thiên nhiên để chữa chốc trẻ em tại nhà như: dưa leo, sữa chua, nghệ.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
6/11/18
2
0
1
41
Hà Nội
bottamnhanhung.vn
Chủ yếu vệ sinh sạch sẽ thường xuyên cho bé thì sẽ nhanh khỏi, đặc biệt sau khi bé ăn, trớ vào thời tiết lạnh khô hanh da nứt nẻ càng dễ bị, các bậc cha mẹ có thể dùng nước muối loãng hoặc tắm thường xuyên các loại nước lá để phòng bệnh cho bé rất tốt

Hạng D
8/1/19
1.569
2.196
121
èo, con mình 16 tháng tuổi, dạo này đang bị sỗ mũi gần 1 tuần nay, chùi mũi nhiều nay mũi bé bị lở hết, uống thuốc cả tuần mà ko khỏi, đêm nào cũng ho hen ngẹt mũi, khổ ghê