16/8/19
173
123
43
Có bao giờ bạn từng thắc mắc cột Kilomet bên đường có ý nghĩa gì không?

Cột Kilomet (Km) hay còn gọi là cột cây số, cột mốc đường. Việc cắm cột Km nhằm mục đích xác định lý trình để phục vụ yêu cầu quản lý đường và kết hợp chỉ dẫn cho những người tham gia giao thông biết khoảng cách trên hướng đi.

[Chia Sẻ] Cách sử dụng cột Kilomet trên đường

Phân loại thế nào?

Phần đầu hình bán nguyệt có màu đỏ với hệ thống đường quốc lộ, màu xanh với hệ thống đường tỉnh, màu nâu với hệ thống đường huyện và màu vàng với hệ thống đường chuyên dụng.

Phần thân cột là màu trắng. Hai cột lớn cách nhau 01 Kilomet. Điểm đầu của tuyến đường được ghi trên cột Km là “Km00”. Ngoài cột lớn có đầu hình bán nguyệt thì còn có cả cột H nữa. Cột H đóng vai trò như độ chia nhỏ nhất của tuyến đường. Giữa hai cột lớn sẽ có 9 cột H cách đều nhau 100 met lần lượt được đánh số từ H1 đến H9. Trên cột H còn ghi số Km hiện tại cách cột Km đầu tiên (Km00).

Cách xác định vị trí hiện tại dựa vào cột Km?

Cột Km giúp bạn xác định vị trí của bạn trên trên tuyến đường đang lưu thông (lý trình). Dựa vào cột Km bạn có thể biết mình cách điểm đầu và điểm cuối bao xa. Thậm chí bạn có thể biết được vị trí chính xác của điểm tham quan, điểm dừng, từng ngã ba, ngã tư,...nằm trên tuyến đường nếu bạn nắm rõ vị trí của các điểm đó.

Bạn có tin được không, nhờ sử dụng cột Km mà tôi đã biết chính xác vị trí bệnh viện và kịp cấp cứu cho du khách đấy!

Những yêu cầu khi sử dụng cột Km:

Bạn phải xác định chính xác độ dài, điểm đầu, điểm cuối của tuyến đường đang lưu thông.

Bạn phải xác định chính xác vị trí của cột Km hoặc cột H gần nhất. Bạn phải xác định chính xác vị trí của điểm dừng tiếp theo.

Nếu bạn là một tài xế lái xe, hay một HDVDL thì bạn phải tính nhẩm siêu nhanh để kịp trả lời một câu hỏi kinh niên của hầu hết các du khách là “Bao lâu nữa tới vậy em?”.

Cách tính như sau: Gọi A là điểm đầu (Km00), B là điểm cuối/điểm dừng tiếp theo (Km-n), M là điểm dừng hiện tại (M phải nằm giữa AB). Ta có: M - A = khoảng cách so với điểm đầu B - M = khoảng cách so với điểm cuối/điểm dừng tiếp theo

Ví dụ 1: bạn đang đang lưu thông trên QL10 (dài 212 Km) theo chiều từ Tây sang Đông thì dừng lại tại Km24 (cầu Bạch Đằng) thì có nghĩa: Bạn đang cách điểm đầu Ngã ba Bí Chợ (Km00) = 24 km và cách điểm cuối (tạm gọi) ngã ba Tào Xuyên (Km212) = 188 km.

Ví dụ 2: bạn đang lưu thông trên QL20 (dài 264 km) theo hướng về Đà Lạt và bạn muốn đến đồi chè Cầu Đất (Km256+500). Xe bạn dừng dân lễ tại suối Đức Mẹ Bình An trên đèo Bảo Lộc có cột H = H5/102, có nghĩa là: Bạn đang cách điểm đầu ngã ba Dầu Dây (Km00) 102,5 km (102 km + 500 m) và cách điểm cuối ngã ba Đơn Dương (Km264) = 161.5 km. Bạn còn phải di chuyển thêm 154 km nữa mới tới đồi chè Cầu Đất (256,5-102.5)

Khá là đơn giản phải không? Còn chần chừ gì nữa mà không sử dụng cột Km ngay hôm nay để vẽ sơ đồ tuyến điểm cho riêng mình đi nào!

Chúc bạn thành công!

ST

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Hiện giờ xe nào cũng dùng vietmap, google map... nên cột cây số không còn nhiều ý nghĩa như ngày xưa.
Lên tuyến đường, thêm điểm dừng, khoảng cách... trên map đơn giản và cập nhật theo thời gian thực tốt hơn nhiều .

Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Lái xe lâu lâu nhìn cột báo km và địa danh thấy cũng vui vui khi biết rằng còn khoảng bao nhiêu km nữa thì tới, tuy rằng hiện tại trên xe bây giờ CNTT đầy đủ.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng D
14/8/11
4.163
87.897
113
Có bao giờ bạn từng thắc mắc cột Kilomet bên đường có ý nghĩa gì không?

Cột Kilomet (Km) hay còn gọi là cột cây số, cột mốc đường. Việc cắm cột Km nhằm mục đích xác định lý trình để phục vụ yêu cầu quản lý đường và kết hợp chỉ dẫn cho những người tham gia giao thông biết khoảng cách trên hướng đi.

View attachment 2192396

Phân loại thế nào?

Phần đầu hình bán nguyệt có màu đỏ với hệ thống đường quốc lộ, màu xanh với hệ thống đường tỉnh, màu nâu với hệ thống đường huyện và màu vàng với hệ thống đường chuyên dụng.

Phần thân cột là màu trắng. Hai cột lớn cách nhau 01 Kilomet. Điểm đầu của tuyến đường được ghi trên cột Km là “Km00”. Ngoài cột lớn có đầu hình bán nguyệt thì còn có cả cột H nữa. Cột H đóng vai trò như độ chia nhỏ nhất của tuyến đường. Giữa hai cột lớn sẽ có 9 cột H cách đều nhau 100 met lần lượt được đánh số từ H1 đến H9. Trên cột H còn ghi số Km hiện tại cách cột Km đầu tiên (Km00).

Cách xác định vị trí hiện tại dựa vào cột Km?

Cột Km giúp bạn xác định vị trí của bạn trên trên tuyến đường đang lưu thông (lý trình). Dựa vào cột Km bạn có thể biết mình cách điểm đầu và điểm cuối bao xa. Thậm chí bạn có thể biết được vị trí chính xác của điểm tham quan, điểm dừng, từng ngã ba, ngã tư,...nằm trên tuyến đường nếu bạn nắm rõ vị trí của các điểm đó.

Bạn có tin được không, nhờ sử dụng cột Km mà tôi đã biết chính xác vị trí bệnh viện và kịp cấp cứu cho du khách đấy!

Những yêu cầu khi sử dụng cột Km:

Bạn phải xác định chính xác độ dài, điểm đầu, điểm cuối của tuyến đường đang lưu thông.

Bạn phải xác định chính xác vị trí của cột Km hoặc cột H gần nhất. Bạn phải xác định chính xác vị trí của điểm dừng tiếp theo.

Nếu bạn là một tài xế lái xe, hay một HDVDL thì bạn phải tính nhẩm siêu nhanh để kịp trả lời một câu hỏi kinh niên của hầu hết các du khách là “Bao lâu nữa tới vậy em?”.

Cách tính như sau: Gọi A là điểm đầu (Km00), B là điểm cuối/điểm dừng tiếp theo (Km-n), M là điểm dừng hiện tại (M phải nằm giữa AB). Ta có: M - A = khoảng cách so với điểm đầu B - M = khoảng cách so với điểm cuối/điểm dừng tiếp theo

Ví dụ 1: bạn đang đang lưu thông trên QL10 (dài 212 Km) theo chiều từ Tây sang Đông thì dừng lại tại Km24 (cầu Bạch Đằng) thì có nghĩa: Bạn đang cách điểm đầu Ngã ba Bí Chợ (Km00) = 24 km và cách điểm cuối (tạm gọi) ngã ba Tào Xuyên (Km212) = 188 km.

Ví dụ 2: bạn đang lưu thông trên QL20 (dài 264 km) theo hướng về Đà Lạt và bạn muốn đến đồi chè Cầu Đất (Km256+500). Xe bạn dừng dân lễ tại suối Đức Mẹ Bình An trên đèo Bảo Lộc có cột H = H5/102, có nghĩa là: Bạn đang cách điểm đầu ngã ba Dầu Dây (Km00) 102,5 km (102 km + 500 m) và cách điểm cuối ngã ba Đơn Dương (Km264) = 161.5 km. Bạn còn phải di chuyển thêm 154 km nữa mới tới đồi chè Cầu Đất (265.5 - 102.5).

Khá là đơn giản phải không? Còn chần chừ gì nữa mà không sử dụng cột Km ngay hôm nay để vẽ sơ đồ tuyến điểm cho riêng mình đi nào!

Chúc bạn thành công!

ST
Cảm ơn anh về những thông tin thú vị !!
Thật ra, với những phương tiện hiện nay thì các thông tin này luôn trong tầm mắt, tầm tay , tầm nghe và chính xác, nhưng trên đường dài m6. luôn thấy thú vị khi nhìn thấy những cột Kilomet bên đường. Nó không những gợi nhiều kỷ niệm mà còn mang lại cảm giác rong duổi trên đường rất thú vị !!

• Like
Reactions: quangnguyen19
16/8/19
173
123
43
Thật ra, với những phương tiện hiện nay thì các thông tin này luôn trong tầm mắt, tầm tay , tầm nghe và chính xác, nhưng trên đường dài m6. luôn thấy thú vị khi nhìn thấy những cột Kilomet bên đường. Nó không những gợi nhiều kỷ niệm mà còn mang lại cảm giác rong duổi trên đường rất thú vị !!
dạ em cảm ơn bác, đây sẽ là niềm vui nho nhỏ và là động lực cho em viết thêm nhiều bài sắp tới

• Like
Reactions: mazda6.
Hạng B2
23/2/17
477
911
143
Bác ghi nhầm nhé, 154 = 256.5 - 102.5
Cho e hỏi là làm sao biết được Cầu Đất nằm tại Km256+500??
Bài viết hay, lâu lâu bỏ công nghệ cho cái đầu đất :confused: này vận động tí.

Hạng D
22/1/19
4.044
6.635
113
em cũng thấy nhìn cột KM nó tạo cho mình nhiều cảm xúc hơn. Hoặc khi đi xe khách, không muốn hỏi bác tài, không muốn bật GG map lên check, thì chỉ cần nhìn ra đường và đợi xe chạy ngang qua 1 cột km hoặc một biển báo trên đường để biết mình đang đi đến đâu ...

• Like
Reactions: mazda6.
Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Rong ruổi đi chơi, em cũng thích chụp hình chung với cột km...nó đem đến cảm giác hiện hữu, gần gũi với hiện thực, đây là điều mà công nghệ không thể mang lại được.

Hạng C
27/9/15
536
701
93
Hiện tại cột KM này mình nghĩ chắc chỉ dùng cho đội quản lý đường, hoặc những việc cần địa chỉ chính xác trên QL. Nó giống như địa chỉ nhà vậy thôi. VD: cần phải vá mặt đường QL20 tại vị trí KM120+300 chẳng hạn.