Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.552
11.720
113
HCM
Chia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tải
Thành viên @kenbull2601 vừa có chuyến đi Xuyên Việt cùng gia đình với tổng hành trình gần 5.000 km bằng chiếc bán tải Hilux đời 2010 vào dịp tết vừa qua và cũng có những chia sẻ về hành trình đáng nhớ này, mới các bác theo dõi.[pagebreak][/pagebreak]

Trước hết thì em xin nhấn mạnh rằng, bài viết này chủ yếu chia sẻ những kinh nghiệm, các tinh huống có thể gặp trong một chuyến đi xa và những kỷ niệm trong chuyến đi mà thành viên @kenbull2601 có được. Những chia sẻ về xe cộ chỉ là phụ và thành viên @kenbull2601 cũng nhấn mạnh rằng, bác ấy chỉ xem xe là phương tiện phục vụ con người và không có ý quảng cáo hay dìm hàng bất cứ một cái xe nào. Cảm ơn các bác.

Để hiểu rõ về thành viên @kenbull2601, người sẽ chia sẻ về chuyến đi Xuyên Việt vào dịp Tết vừa qua thì em xin giới thiệu một chút về bác ấy. Thành viên @kenbull2601 năm nay 28 tuổi, đã có 1 vợ và 1 bé gái. Trước đây bác ấy theo học và làm việc tại Singapore. Trong thời gian ở Singapore, bác ấy có lần cầm lái xe Subaru từ Singapore qua Malaysia chơi cùng những người bạn.

Sau thời gian làm việc ở Singapore, bác ấy về nước và thi bằng lái năm 2013, lúc đó bác ấy thi luôn chứ không học. Hiện tại bác ấy đang làm trong lĩnh vực sản xuất mì gói. Thành viên @kenbull2601 cũng chia sẻ, bác ấy là người mê xe về mê cầm lái, sở thích của bác ấy là lái xe đường dài, có hôm đi xa bác ấy cầm lái 6-700 km/ngày.

Về quá trình sử dụng xe, thành viên @kenbull2601 chia sẻ, chiếc xe đầu tiên mà bác ấy sở hữu là Chevrolet Spark LTZ, sau đó là Kia Carens S và hiện tại là Kia Morning. Khi đi làm hay đi xa, bác ấy sẽ dùng chiếc bán tải Toyota Hilux đời 2010 của công ty bác ấy.

Trước tết thì em có dịp Cafe với @kenbull2601, được chia sẻ là dịp Tết sẽ đi Xuyên Việt, qua tết có dịp cafe mới nghe bác ấy chia sẻ và em xin chia sẻ lại chuyến Xuyên Việt của thành viên @kenbull2601 với các bác.

@kenbull2601 chia sẻ, do quê bác ấy ở Huế, quê vợ thì ở Hà Nội nếu đi máy bay thì phải bay tới bay lui, đồ đạt lại không mang được nhiều nên quyết định lái xe đi Xuyên Việt luôn, vừa để thăm gia đình, vừa chở được nhiều đồ. Bác @kenbull2601 lấy con Hilux để đi Xuyên Việt để chở được nhiều đồ.

Chuyến Xuyên Việt của bác @kenbull2601 xuất phát lúc 9 giờ sáng ngày mùng 4 Tết, 8 giờ tối tới Quy Nhơn. 9h sáng hôm sau từ Quy Nhơn chạy tiếp ra tới Huế lúc 9h tối, lúc lên Đèo Cả gặ mưa to và sương mù mà gạt mưa của xe lại không phát huy tác dụng nên kính lái bị mờ không thấy đường chạy phải bò từ từ. Sau khi tới Huế thì ở lại Huế 1 ngày mùng 6 rồi mùng 7 tiếp tục đi Hà Nội theo đường Hồ Chí Minh, xuất phát lúc 8h30 sáng và 12 giờ đêm tới Hà Nội.

Chơi Tết ở Hà Nội tới 22/02 thì làm chuyến Xuyên Việt trở vào Sài Gòn. 8h30 sáng từ Hòa Bình xuất phát, định đi theo đường tắt Google chỉ mà gặp phải dân biểu tình làm kẹt đường phải vòng lại đi đường khác. Về đến Vườn Quốc Gia Cúc Phương, lúc đó đang đi khá nhanh, cũng gần 100 km/h thì bất thình lình gặp Trâu băng ngang đường, dù lúc đó thắng hết sức đến lết bánh nhưng vẫn hút vào đít con Trâu. May mắn là không có gì nghiêm trọng và đầu xe Hilux chỉ bị móp ở cản trước một xíu. 10h30 đêm hôm đó là tới Huế, ở lại Huế 1 tuần do có việc.

Sau đó từ Huế xuất phát vào Nha Trang lúc tầm 7h30 sáng và đến nơi lúc 8h30 tối. Hôm sau 9 giờ sáng từ Nha Trang xuất phát về Sài Gòn và 5h30 chiều đến nơi. Kết thúc chuyến Xuyên Việt an toàn.

Tổng kết lại, thành viên @kenbull2601 chia sẻ, tổng hành trình gần 5.000 km tốn 5 triệu tiền Dầu Diesel, phí cầu đường hết 1,1 triệu (chủ yếu là cho đoạn Sài Gòn-Huế). Trên xe có bác @kenbull2601 cùng vợ và con gái. Xe 1,6 tấn + hành lý + 700 kg hàng.

Sau chuyến Xuyên Việt, bác @kenbull2601 muốn chia sẻ một số kinh nghiệm đường xá như sau:

- Từ Sài Gòn-Huế cứ đi Quốc Lộ 1 vì đường đã đẹp và chạy thoải mái hơn xưa rồi, chỉ riêng đoạn Đồng Nai hơi căng thẳng xe cộ biển báo.
- Từ Huế ra Hà Nội thì nên đi đường mòn Hồ Chí Minh vì vắng xe, chạy thoải mái, ít trạm thu phí dù xa hơn đi Quốc Lộ 1 khoảng 100 km.
- Nếu có đi đường Hồ Chí Minh từ Huế ra Hà Nội thì không nên đi vào ban đêm vì sau 7 giờ tối là đường tối ôm và vắng hoe vì không có đèn đường, rất nguy hiểm nếu gặp cướp hay xe cộ trục trặc.
- Đoạn Vinh-Thanh Hóa muốn ghé cây xăng đi vệ sinh bị bắt phải đổ xăng mới cho đi mà xe là xe máy dầu nên rất lâu mới hết dầu.

- Đi Xuyên Việt xong quá ngán với ý thức giao thông của người Việt Nam, một số tình huống thấy người dân xem mạng sống như trò đùa nên các bác có đi Xuyên Việt thì phải hết sức cẩn trọng.
- Trước khi đi nên kiểm tra xe cẩn thận, chuẩn bị kỹ càng.

Sau chuyến Xuyên Việt, bác @kenbull2601 muốn chia sẻ, đánh giá về chiếc bán tải Toyota Hilux E 2.5 đời 2010 như sau:

Ưu điểm: Nó là một chiếc xe 4 bánh đơn thuần, lành, bền, điều hòa tốt, đi Xuyên Việt suốt 5.000 km mà không có bất cứ trục trặc nào dù xe cũng đã khá cũ.

Nhược điểm:
- Xe trang bị sơ sài, không có chức năng điều hòa nóng (chỉ có làm lạnh) nên đi vùng lạnh như ngoài Miền Bắc khó chịu. Không có sưởi kính, không đèn sương mù.
- Máy 2.5 không tăng áp có gần 100 ngựa quá ỳ và yếu. Chạy 100 km/h mà vòng tua gần 3.000. Chạy 120 km/h là gần hết ga. Vượt xe là phải từ số 5 trả về số 4 để đầy vòng tua lên trên 3.000 mới vượt nổi. Leo đèo là phải đi số 2 thì leo mới nổi.

Bác @kenbull2601 cũng chia sẻ về quan điểm mua xe như sau: Nếu bác nào ở quê hay đi xa nhiều thì với tầm giá 600-700 triệu thì nên mau xe bán tải hơn là xe hạng B hay C. Vì bán tải cao to, gầm cao chạy an toàn hơn.

Khi được hỏi về dự định đổi hay mua thêm xe, bác @kenbull2601 chia sẻ, sắp tới sẽ mau một chiếc bán tải trong tầm giá 650-700 triệu đồng vì nhu cầu chỉ dùng cơ bản và đang suy nghĩ các xe Ford Ranger XLS AT, Colorado 2.5 hay Navara EL.

Cảm ơn bác @kenbull2601 đã dành thời gian chia sẻ những kỷ niệm về chuyến Xuyên Việt dịp Tết vừa qua và những cảm nhận, đánh giá của mình dành cho chiếc Hilux đời 2010 mà bác sử dụng trong chuyến đi này. Chúc bác sức khỏe và thành công trong công việc !!!
Chia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tảiChia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tải Chia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tải Chia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tải Chia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tải Chia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tải Chia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tải Chia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tải Chia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tảiChia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tải Chia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tảiChia sẻ của thành viên Otosaigon về chuyến Xuyên Việt dài 5.000 km bằng bán tải

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Ước gì em cũng có đk đi xuyên việc như bác. Cảm ơn 1 số kinh nghiệm báckenbull đã chia sẻ.
Mới đọc lướt thì em thấy nổi cộm chỗ này : phí cầu đường hết 1,1 triệu SG-Huế.
Em cũng từng đi HN-Quảng Bình bằng đường 1, cũng hết tầm 800-900(ko nhớ rõ). Em sợ tiền phí luôn đấy, sức mạnh của BOT :).

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Sao khi đi Hilux thì bác ấy định mua Pickup của Ranger, Colorado, Navara..
Máy 2.8 mà chưa tới 100 ngựa thì quá bá...

EM cũng thích đi 1 chuyến xuyên việt mà chưa có thời gian & điều kiện (nhà SG, nhà vợ cách 20km hu hu)

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Hí hí.
Hilux; Con này máy dầu 100 ngựa, đi 5000KM tốn 5,5tr tiền dầu.
Em đi
M3, 1.5 SD 2016 cũng 108 ngựa, đi 1/2 Việt, tương đương 2000KM, tốn 2tr tiền xăng.

Vậy kết luận: xe máy dầu tiết kiệm xăng, nhưng chung quy, xăng hay dầu cũng tiết kiệm tiền như nhau.

• Like
Reactions: vthanh6
Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Giờ mới biết vì sao dân ta chửi thằng toy nhiều vậy.
Điều hòa chỉ có lạnh ko có nóng, ko có sưởi kiếng, ko đèn sương mù vãi cả đái. Có 1 điểm nữa là em đã ngồi vài cái hilux thấy gạt mưa rất đểu. đi trời mưa gạt bị nhòe ko nhìn thấy gì luôn

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Hí hí.
Hilux; Con này máy dầu 100 ngựa, đi 5000KM tốn 5,5tr tiền dầu.
Em đi
M3, 1.5 SD 2016 cũng 108 ngựa, đi 1/2 Việt, tương đương 2000KM, tốn 2tr tiền xăng.

Vậy kết luận: xe máy dầu tiết kiệm xăng, nhưng chung quy, xăng hay dầu cũng tiết kiệm tiền như nhau.
Bác quên là em Hilux này thồ số hành lý có khi bằng 1/2 (như bác MinhQuan viết là hành lý +700kg hàng) trọng lượng xe của bác.
Mà con này cũ quá nên đi cũng tốn dầu, chứ giờ máy dầu mới của Hilux khỏe hơn nhiều mà đi cũng chỉ hết từng đấy dầu hoặc ít hơn.
Nếu nó về trọng tải chở được/quãng đường/số lượng nhiên liệu thì máy xăng không có cửa gì so với máy dầu.

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Giờ mới biết vì sao dân ta chửi thằng toy nhiều vậy.
Điều hòa chỉ có lạnh ko có nóng, ko có sưởi kiếng, ko đèn sương mù vãi cả đái. Có 1 điểm nữa là em đã ngồi vài cái hilux thấy gạt mưa rất đểu. đi trời mưa gạt bị nhòe ko nhìn thấy gì luôn
Gạt mưa do chủ xe thôi bác ạ, ko chịu thay khi nó đã xuống cấp thì đi Lexus gạt nó cũng mờ, không phải tại nó là Hilux :p

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
e thấy căng cái khúc phải đổ "xăng" mới cho "xã nước" ! kkkk
Cảm nhận cá nhân thôi, do bác chủ đen.
Em mới đi vào Thanh Hóa-NA đợt tết, xả thoải mái ko cần đổ dầu, nói 1 câu là ok mà.

• Like
Reactions: kenbull2601
Tập Lái
5/6/12
35
17
8
Dù gì xe này cũng đời 2010. Xe đi cày như vậy là quá tốt rồi. Mấy pác bớt anti Toy đi

• Like
Reactions: CuBiMi