Hạng B2
15/3/18
113
340
63
[Chia Sẻ] Cung đường Đà Lạt - QL27 - Pleiku - Bình Định - Phú Yên - Nha Trang - Đà Lạt

Hi anh em, lần trước mình có chia sẻ cho anh em mấy cung đường từ SG lên Đà Lạt (anh em nào chưa xem có thể xem ở đây https://www.otosaigon.com/threads/c...-gon-va-nguoc-lai-cho-anh-em-doi-gio.8968675/). Hôm nay mình sẽ tiếp tục chia sẻ cho anh em 1 cung đường mình đã có dịp đi qua, đó là từ Đà Lạt lên Buôn Mê - Pleiku rồi vòng ra Bình Định, Phú Yên.

Tóm tắt: cung này các bạn sẽ được trải nghiệm khung cảnh từ đồng bằng, miền núi, miền biển luôn. Chính vì đi nhiều vùng miền như vậy nên ăn uống thoả sức mà ko lo bị ngán, sáng cafe Ban Mê, trưa heo tộc, gà rừng nướng, tối hải sản. Nhiều khi cũng khổ lắm các bạn ạ, mình có cái áo sơ mi vợ tặng lúc sinh nhật, nói chung là ưng bụng vô cùng, sáng ủi cho phẳng nghĩ bụng mặc vào đi lượn cho các em lác mắt chơi thì định mệnh sắp đặt KO CÀI DC NÚT ÁO, éo le vãi luôn. :(:(:(.

Đánh giá về chất lượng mặt đường thì toàn bộ ok, trừ Quốc lộ 27, từ đoạn đèo Phú Sơn (huyện Lâm Hà) tới xã Phi Liêng (huyện Đam Rông) dài khoảng 10 km thì xấu má ơi luôn, mình tới đó khoảng 4h sáng, chắc chỉ chạy dc 8-10km/h thôi, nói chung là xấu đến mức chỉ có thể cho điểm âm, chứ cho điểm 0 thì xúc phạm số 0 quá :D:D:D

Thôi đi vào chi tiết nào anh em, điểm xuất phát là Đà Lạt nên mình cũng muốn có vài tấm hình đặc trưng Đà Lạt 1 ít, nên mình sẽ đăng mấy tấm mây buổi sáng mình chụp đc, các bạn xem nhen:

[Chia Sẻ] Cung đường Đà Lạt - QL27 - Pleiku - Bình Định - Phú Yên - Nha Trang - Đà Lạt

Phê ko anh em, để có được tấm hình này thì mình với thằng anh cột chèo đi từ 5h sáng, xuống Cầu Đất cách trung tâm Đà Lạt khoảng 30km. Anh/chị/em nào máu thì triển nhé, bao phê. Đặc biệt là các anh mới quen bạn gái, dẫn đi lấy le, làm vài tấm art art thì ghi điểm tuyệt đối nha :D:D. À ở đây có quán cafe người ta mở cửa rất sớm, mình tới khoảng 5h30 sáng đã thấy mở cửa hết trơn rồi, có quán cafe thì anh em đỡ lạnh trong khi chờ đợi. Mà săn mây thì nó cũng như quánh số đề nha anh em, ăn thua hên xui! :D:D Mình có cái clip nho nhỏ về mây, anh em xem qua nhé

Tụi mình khởi hành từ 3h30 sáng ở Đà Lạt. Đường QL 27 đầu cao tốc Liên Khương tới đèo Chuối thì mới hết xấu nha anh em, thấy cái biển này anh em hãy tự tin vì cuộc đời sang trang mới rồi :D:D

Qua đèo chuối có cái hồ thuỷ điện, buổi sáng sơm sương mờ mờ ảo ảo thì phiêu lắm

Trên đường đi có ghé ngang tảng đá Voi, lúc đầu xem hình mình nghĩ ba cái cục đá này nhằm nhò gì, cỡ anh nhún chân phát là lên ngay và luôn, nhưng mình đã sai anh/chị/em ợ, tảng đá dốc, trơn vãi luôn, thế là sau khi nhún, bò chừng chục mét mình quyết định lết xuống, chứ cố quá mình sợ quá cố luôn :p. Cục đá đó nè anh em:

Tới Buôn Mê Thuột tầm 8h sáng, mình ghé ăn tô phở, làm ly cafe Ban Mê. Xin giới thiệu với anh em ly cafe 150k :cool::cool::cool:

Thư giãn buổi sáng xong, bọn mình tiếp tục lên đường tiến sang Pleiku. Nói chung đường ở Tây Nguyên thì đẹp và láng, mình thấy trên forum có bài anh nào post rồi đó nên mình chỉ đưa 1 tấm cho anh em xem thôi:

Đang bon bon chạy thì nghe cái cảm biến áp suất lốp nó báo inh ỏi, ôi cha mạ ơi, xịt lốp zòi, xuống xem thì xe tiếng xì hơi xèo xèo luôn, hình như là cán đinh rồi chạy đường nóng định nó văng ra nên hơi xì ra quá trời.

Ở đoạn này cách TP BMT tới 20km nên mấy anh vá xe lưu động hông tới, thôi thì số phận anh em đã an bài, đành xắn tay áo lên thay lốp dự phòng thôi. Mình vốn đẹp trai nên thằng anh cột chèo lực sĩ của mình nó gánh toàn bộ công việc nhẹ, mình thì làm việc nặng hơn là đứng cảnh báo xe, lâu lâu có mấy bác tài xe tải nhá đèn hỏi cần trợ giúp ko (mấy anh này thiệt dễ cưng) thì mình giơ ngón tay cái ý nói: "tao ổn, để thằng anh tao nó làm :p". Nói thiệt các bạn chứ đây là lần đầu 3 thằng tự thay lốp dự phòng á! :D:D:D

Thay lốp xong thì tiếp tục lên đường, vì lay hoay thay lốp mất hết 30p nên tới chỗ ăn trưa trễ, 2h trưa mới tới, đói bà cố luôn, đã vậy sau màn thay lốp giữa trưa thì tô phở đã tan biến trong 1 vài nốt nhạc trầm buồn. :D:D:D.

Quán tụi mình chọn ăn trưa là quán Ploi Tieng. Ko biết đọc sao cho đúng, nhưng các bạn trước khi tới thì nên điện thoại đặt trước nhen vì ở đây người ta nướng gà theo kiểu người dân tộc nên lâu. Quán này ăn ngon lắm anh em, tụi mình 3 đứa kêu 1 con gà nướng, 4 xiên thịt heo tộc nướng, 1 dĩa rau rừng xào, 2 cơm lam. Phải nói là heo tộc ở đây người ta ướp ngon bá cháy, lúc đem ra là vừa mới nướng, thịt vừa mềm, ấm, đậm vị, thịt và mỡ, da heo giòn giòn quyện vào nhau, trời ơi, cắn 1 phát vỗ đùi đanh đách nha anh em.

Ăn trưa no nê xong, nghỉ ngơi một lát bọn mình thẳng tiến về Bình Định. Tất nhiên là di chuyển từ vùng cao xuống vùng đồng bằng thì không thể bỏ sót cảnh đẹp từ trên đèo nhìn xuống:

Hướng về Bình Định có đi ngang một nhà máy thuỷ điện nữa (Đập Văn Phong). Mấy bé trẻ trẻ ra đây chụp hình quá trời quá đất, mà h mới để ý con gái Bình Định trắng trẻo ghê các anh em ạ (vợ iu có đọc được thì anh chỉ review thực tế cho các anh em, chứ anh thì chỉ có 1 mình vợ thôi nha! Mãi iu! :p:p)

Ra tới Bình Định thì cũng 6h mấy 7h tối, bọn mình nhận phòng nghỉ ngơi, tắm rửa rồi kéo nhau đi lòng vòng Quy Nhơn ngắm cảnh, chuyện gì tới cũng tới, 3 anh em quyết định sà vào 1 quán hải sản làm ít lon tối ngủ cho ngon:

Tôm đất chấm mù tạc phải nói con tôm này tuy nhỏ mà ăn ngọt phải biết. Cá chìa cuốn bánh tráng mắm nêm ngon má ơi luôn.

Ăn xong mình với thằng em cột chèo còn làm dĩa bánh bèo rồi mới chịu về ngủ :D:p:D

Sáng hôm sau 7h dậy, quay về lại Đà Lạt thôi, sáng ra làm tô bún ca Quy Nhơn, 3 thằng kêu 3 tô bún cộng 1 phần chả cá ăn thêm, tổng chi phí có 120k mà ăn ná thở luôn:

Trên đường về Tuy Hoà, tiện đường mấy anh em ghé ngang bãi Xếp ở Bình Định làm ly cafe ngắm biển, vì từ Bình Định về Phú Yên có 90km nên ko có gì vội

Ở đây có cái Anantara resort nhìn phê lòi, hôm nào mình đinh dẫn vợ con ra đây nghỉ dưỡng chắc là y bài :cool::cool:

Đường về Tuy Hoà khá đẹp, mình toàn chạy 93km/h không. Đường kiểu này ngày lái vài trăm km cũng ok, chứ như ql20 đoạn DN thì ngày chạy 100km cũng mệt mỏi.

Đi ngang cầu gỗ Ông Cọp mình tranh thủ xuống chụp vài pô cho anh/chị/em thưởng lãm

Trên đường từ Tuy Hoà về qua đèo Cả, tụi mình thích đi đèo hơn đi hầm để ngắm cảnh. Đoạn này thì đẹp thôi rồi anh em ơi. Nhìn xuống Vũng Rô nè anh em

Ở đây nằm võng, hoặc trải chiếu làm lon bia, tí hải sản, đánh một giấc thì ta nói ko gì sướng hơn anh em nhỉ :D:cool::D

Tới Nha Trang bọn mình quẹo đi đèo Omega về Đà Lạt, mình có upload 1 đoạn video nhỏ lúc bọn mình chạy trên đèo đang có sương, theo mình anh em chỉ nên đi đường này vào mùa khô vì đèo này rất hay sạt lở nên rất nguy hiểm, bản thân mình đã từng đi qua đèo này 4 lần và mình vẫn chưa bao giờ hết sợ nó ;);)

Thôi hết zòi anh em ợ, hẹn anh em dịp khác khi nào mình có đi đâu sẽ chia sẻ tiếp cho anh em, chúc anh em luôn có nhiều sức khoẻ, an toàn trên mọi cung đường nhé ! ;);););)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
13/1/11
1.098
26.432
113
Tháng 2 năm nay mình cũng đi cung đường gần giống bác chủ, có cái chở vợ con đi chơi nên đi đến mỗi nơi đều ngủ 2 đêm mới đi tiếp (SG - ĐL - Buôn Mê - Pleiku - Quy Nhơn - Nha Trang - SG), đi mùa cà phê nở hoa và thời tiết các nơi đều rất mát, đường lại vắng, không khí và phong cảnh rất đẹp.

• Like
Reactions: sicula
Hạng B2
15/3/18
113
340
63
hình đẹp, văn phong dí dỏm. Triệu like!
Cám ơn bạn nhiều :)

Tháng 2 năm nay mình cũng đi cung đường gần giống bác chủ, có cái chở vợ con đi chơi nên đi đến mỗi nơi đều ngủ 2 đêm mới đi tiếp (SG - ĐL - Buôn Mê - Pleiku - Quy Nhơn - Nha Trang - SG), đi mùa cà phê nở hoa và thời tiết các nơi đều rất mát, đường lại vắng, không khí và phong cảnh rất đẹp.
Ừa có dịp mình đang tính đi thử tới khu núi Ngọc Linh trên Kontum xem thế nào :)

Hạng B2
8/10/18
358
309
70
37
đẹp quá bác. Lễ em đi Mũi Né rồi, chắc đọt này đi bổ sung Đà Lạt.

• Like
myh confirmed
Hạng B1
31/12/13
70
122
33
Deo chuoi ql 27 #Phu son, Deo Omega # deo Vinh khanh ? Tôi dò google k có tên như bac chủ !

• Like
Hạng D
29/7/16
1.573
388
93
49
Ảnh đẹp quá Bác ạ! Món ăn nhìn hấp dẫn quá luôn…!!!

• Like
Hạng B2
15/3/18
113
340
63
Deo chuoi ql 27 #Phu son, Deo Omega # deo Vinh khanh ? Tôi dò google k có tên như bac chủ !
Đèo Omega thuộc địa phận huyện Lạc Dương tỉnh Lâm Đồng. Ngoài tên gọi Omega, đèo được biết đến nhiều với tên gọi như Hòn Giao, Khánh Lê, Bidoup, Long Lanh, Khánh Vĩnh. Nó có nhiều tên bạn ạ.
Còn cái đèo Chuối QL 27 trên map ko thấy nhưng đi ql27 bạn sẽ thấy, còn đèo Phú Sơm là thuộc Lâm Hà. Đèo Chuối là qua Đam Rông bạn nhé

• Like
Reactions: myh