Tập Lái
5/9/20
6
2
3
Thứ 7 rảnh rang, em lượm lặt được kinh nghiệm chăm sóc, vệ sinh nội ngoại thất xe ô tô cực kỳ hay giúp 500 anh em vừa tiết kiệm được 1 khoản ra garage, vừa có thể tự thực hiện dễ dàng trong ngày nghỉ cuối tuần của mình, khiến ngày cuối tuần không bị trôi đi vô nghĩa.

Quy trình thực hiện sẽ đi từ nội thất đến xử lý các vết xước lớn nhỏ phần ngoại thất của xe. Anh em sẵn sàng chưa nào =))
Dụng cụ chuẩn bị:

1. 01 tấm vải lau cotton
  2. 02 miếng bọt biển sạch
  3. 01 chai chất bảo vệ nhựa
  4. 01 chiếc bàn chải
  5. 01 chai chất làm sạch nhựa
  6. Máy hút bụi
Các bước vệ sinh dọn dẹp nội thất xe:
Anh em cần vệ sinh từ trên xuống dưới theo hướng dẫn như sau:
- Dọn rác, hút bụi trong khoang xe:
Bạn dọn dẹp hết rác trong xe, sau đó dùng máy để hút sạch bụi bẩn từ trên xuống dưới, từ trên trần xe, táp lô, khe ghế ngồi, các ngách bên cửa… Sau đó, tiếp tục vệ sinh bằng vải lau và dung dịch vệ sinh nhựa từ trên xuống dưới.
- Lau phía trần xe:
Bạn xịt dung dịch làm sạch ra miếng bọt biển hoặc bàn chải, sau khi lau qua 1 lượt thì dùng khăn khô lau lại 1 lần nữa.
- Bảng táp lô xe:
Bạn lấy chai làm sạch nhựa phun lên bề mặt vô lăng, bảng điều khiển và các ngăn chứa đồ. Tiếp theo dùng miếng bọt biển lau qua 1 lượt. Sau đó, xịt dung dịch bảo vệ nhựa ra vải lau lên các bề mặt chi tiết, chờ trong 10 phút thì lau lại bằng khăn khô. Có thể lau nhiều lần cho đến khi bề mặt các chi tiết sáng bóng lên thì thôi.
- Phần ghế ngồi:
Bạn lấy bàn chải chải sạch các bụi bẩn bám vào ghế, sau đó lau qua 1 lượt bằng dung dịch làm sạch và lau lại 1 lượt cuối bằng vải khô.
- Vệ sinh khu vực cửa xe và kính xe:
Bạn dùng bàn chải kết hợp với khăn khô để làm sạch bụi khu vực hộc để đồ. Các bước tiếp theo tương tự thực hiện với bảng táp lô, nhưng chú ý vệ sinh thêm các gioăng cao su trên các cửa xe. Riêng với phần của kính xe, đa phần các xe đều đã được dán phim cách nhiệt, nên khi vệ sinh bộ phận này, bạn dùng khăn mềm và một ít dung dịch chuyên xịt kính lau nhẹ nhàng bề mặt kính và các kẽ mép viền. Trường hợp lớp phim cách nhiệt trên xe bị bong keo, phồng rộp hoặc trầy xước quá nhiều thì bạn nên đi tìm đến các trung tâm chăm sóc nội thất xe hơi uy tín để dán phim cách nhiệt ô tô chính hãng, đảm bảo an toàn cho sức khỏe và những đồ nội thất bên trong xe.
- Vệ sinh máy lạnh điều hòa:
Sử dụng bàn chải đánh răng để chải sạch bụi bẩn ở các khe gió bên trong cabin.
- Làm vệ sinh sàn xe:
Sử dụng máy hút bụi để làm sạch các ngóc ngách, chú ý kỹ phần các khe trượt chân ở hàng ghế trước, đây là khu vực bám bụi nhiều nhất. Các miếng lót chân nên giặt và phơi khô nơi thoáng mát.
Cuối cùng, bạn có thể sử dụng thêm tinh dầu yêu thích để tạo cảm giác tươi mới, phấn khởi như các tinh dầu quế, sả, trà xanh, cafe,...
Cách xử lý các vết trầy xước lớp sơn bóng
Bạn dùng vải mềm hoặc miếng mút xốp làm sạch bụi bẩn xung quanh vết xước xe. Tiếp theo, dùng băng keo dán kín khu vực xung quanh vết trầy xước, mục đích để tránh hóa chất dây sang các vị trí khác.
Sau đó, bạn thoa một ít dung dịch làm mòn lên miếng xốp và đánh đều nhẹ nhàng cho tới khi vết xước hoàn toàn biến mất. Nếu thực hiện mà vết xước mãi không biến mất thì lúc này bạn nên chuyển qua bước tiếp theo là xử lý các vết trầy lớp sơn màu, không nên tiếp tục đánh sẽ mài mòn mất lớp sơn bóng bên ngoài.
Cách xử lý vết trầy xước lớp sơn màu
Trường hợp này, bạn cần có hộp sơn có màu tương đương với màu xe của bạn. Bạn có thể tìm thấy mã màu ở dưới cửa xe hoặc mui xe, từ đó tìm mua được màu sơn tương thích.
Sau khi đã có sơn màu, bạn sử dụng xăng để làm sạch phần bị xước. Sau đó dùng chổi sơn bôi màu sơn lên, đợi cho sơn khô và dùng giấy nhám đánh sạch một lượt. Lặp lại điều này cho tới khi vết xước biến mất hoàn toàn, sau cùng bạn dùng dung dịch làm mòn để đánh bóng chỗ xước tương tự cách xử lý vết trầy lớp sơn bóng phía trên.
Đối với những vết trầy xước lớp sơn chống gỉ:
Với vết xước này thì không có cách nào tốt hơn là anh em mang xe ra garage để các trung tâm kiểm tra, xử lý bằng các biện pháp thích hợp.
Nguồn tham khảo: https://otocare247.wordpress.com/2020/11/07/cac-buoc-tu-ve-sinh-noi-ngoai-that-xe-o-to/

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
Em cũng đang ngâm cứu vụ này. Bác chia sẻ thêm cho em về các loại dung dịch bác sử dụng nhé :)

Tập Lái
17/11/20
1
0
0
33
Cái này tự dọn thì cũng phê bác nhỉ. Mà bác có dùng dung dịch gì không hay xà bông thường nhỉ

Chào chủ thớt. Em cũng có loại dung dịch vệ sinh nội thất, ghế da, điều hòa, khoang máy, tẩy nhựa đường, vệ sinh lốp xe, dưỡng bóng nội thất. Hàng của Mỹ đảm bảo chất lượng. Mời bác tham khảo nhé

Hạng B1
5/1/17
74
6
8
37
Chào bác, bên em chuyên cung cấp các sản phẩm vệ sinh điều hoà, vệ sinh đa năng nội thất, vệ sinh thắng phanh, nhông sên nhập khẩu 100% Châu Âu mời bác tham khảo nhé.

Hạng B1
5/1/17
74
6
8
37