Hạng D
17/2/13
1.312
1.778
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Bác nói có 4000$ hay 40.000$ mà không thấy nhắc gi đến khâu tiền nong thanh toán hạch toán kinh tế ta? :D
Bài bác viết rất hay và bổ ích cho ae mới lần đầu mua xe.
À 4000$ là khởi điểm em mua xe, khi còn 3 tháng nữa là trả tiền thì em nhắm chừng không đủ nên đẩy kế hoạch sang 06/2018 mới mua. Ai ngờ đến ngày trả tiền thì em đã kiếm được hơn con xe rồi nên em trả hết bằng chuyển khoản một lần. Em mà để đến giờ mới mua xe thì lại không đủ tiền mua vì cryptocurrency đã lao dốc hơn 60% rồi. Âu cũng là do phước báo cả, chỉ cần chịu khó từ thiện cúng dường và nhất là phải có hiếu với cha mẹ thì phước báo thoải mái mua xe.

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Bài viết hay và chính xác về Honda City. Nhân tiện, bác có ý kiến gì về động cơ SOHC của Honda City khi biết các xe khác đều đã sử dụng động cơ DOHC tiên tiến, bền và tiết kiệm xăng hơn?
Lão này giờ chỉ quan tâm cái động cơ hehehe
Sorry bác e quên chụp cái hình dàn lạnh city 2013
P/S: e chuẩn bị mang xe đi triệu hồi theo lời kêu gọi của báo chí (do e mua lại nên Honda ko cập nhật địa chỉ của e để báo triệu hồi)

• Like
Reactions: lamxuan
Hạng B2
29/12/17
173
342
63
39
À 4000$ là khởi điểm em mua xe, khi còn 3 tháng nữa là trả tiền thì em nhắm chừng không đủ nên đẩy kế hoạch sang 06/2018 mới mua. Ai ngờ đến ngày trả tiền thì em đã kiếm được hơn con xe rồi nên em trả hết bằng chuyển khoản một lần. Em mà để đến giờ mới mua xe thì lại không đủ tiền mua vì cryptocurrency đã lao dốc hơn 60% rồi. Âu cũng là do phước báo cả, chỉ cần chịu khó từ thiện cúng dường và nhất là phải có hiếu với cha mẹ thì phước báo thoải mái mua xe.
Cảm ơn lời khuyên chân thành của bác. Bác làm ăn có liên quan đến tiền ảo à ( xin thứ lỗi nếu hỏi quá riêng tư, tại em tò mò cách bác kiếm em vợ 2 trong thời gian ngắn thế:D). Em đang cố thêm 1 bước vọt tài chính nữa để cưới vợ 2 yên tâm hơn. Dạo này ngày nào cũng mua ... Vietlot:p

Hạng D
17/2/13
1.312
1.778
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Cảm ơn lời khuyên chân thành của bác. Bác làm ăn có liên quan đến tiền ảo à ( xin thứ lỗi nếu hỏi quá riêng tư, tại em tò mò cách bác kiếm em vợ 2 trong thời gian ngắn thế:D). Em đang cố thêm 1 bước vọt tài chính nữa để cưới vợ 2 yên tâm hơn. Dạo này ngày nào cũng mua ... Vietlot:p

Em thì không ngại trả lời vì em làm việc đàng hoàng, chỉ là do nó tế nhị nên nhiều khi viết thật mà người ta tưởng mình viết láo. Năm rồi em cày cũng ác liệt lắm, cả năm không có ngày nào em nghỉ đi uống cà phê và tất nhiên em không bia rượu gì cả nên chẳng có ngày nào nghỉ vì say xỉn. Trừ khi ốm còn lại đều làm 12-16h/1 ngày. Nhưng đặc biệt tiền bạc không đến từ trình độ hay công việc, mà đến từ phước báo do từ thiện cúng dường và báo hiếu cha mẹ. Bác để ý chút ngay cả người giàu nhất thế gian này cũng chính là người làm từ thiện nhiều nhất. Chuyện này tất nhiên là tích luỹ từ tiền kiếp chứ không phải khơi khơi mà sinh ra đã giỏi giang giàu có sẵn đâu. Đời rất là công bằng nhưng nhân quả trải dài từ quá khứ đến tương lai nên nhiều người cho là không có nhân quả hay đời này không công bằng. Bác lên mạng google bài viết :"Tại sao người lương thiện cả đời gặp nỗi buồn và trắc trở?" thì sẽ hiểu ra phần nào chỗ phước báo. Em may mắn được tiếp xúc với khá nhiều hạng người mà thế gian gọi là "những người thành công", tất nhiên là ở mức độ vừa phải, ví dụ học ở MIT hay kiếm được 10 triệu $, nhưng về cuối cuộc đời mới thấy được là ai sống có đạo đức thì người đấy mới có hạnh phúc thật sự, sống vớ vẩn thì hoặc là bệnh tật hoành hành, hoặc là con cháu cũng phá sạch, mưu mô các kiểu hết phước là vào nhà tù ngồi thôi, thậm chí chết còn chưa chắc được chết ở nhà chứ chưa nói gì to tát hơn. Đạo đức làm người thì bác có thể tham khảo ở cuốn sách Đạo làm con (link :
https://drive.google.com/open?id=1AORwRWDGPsu8EWDhnG7bBhrre6egjI3N)

Còn mua vé số thì chỉ tăng lòng tham rồi thêm đau khổ chứ chẳng phải là thượng sách. Cho dù có thắng thì cũng 99% là te tua cuộc đời ngay sau đó, vì lấy phước nhanh và nhiều một lúc là dễ hụt phước đứt mạng lên đường lắm.

Hạng B1
25/1/18
51
39
18
34
@tamquy Tầm giá tiền của bác em thấy có Elantra 1.6 AT hoặc cố thêm lên được 2.0 AT hay sport turbo. Thấy bác đề cập đến Ford, Toyota & Honda mà bỏ qua Hyundai, bác có consider em này lúc mua không ạ ?
Em có chạy thử KIA 1.6 AT 2 ngày, cảm nhận cá nhân là xe ít đầm hơn City & build quality không được như kỳ vọng, nhưng Elantra chưa có dịp thử.
PS: Trước đây em làm cho công ty dịch vụ dầu khí , based ở Vũng Tàu đó bác :)

• Like
Reactions: NSMinhNhat
Hạng D
17/2/13
1.312
1.778
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
@tamquy Tầm giá tiền của bác em thấy có Elantra 1.6 AT hoặc cố thêm lên được 2.0 AT hay sport turbo. Thấy bác đề cập đến Ford, Toyota & Honda mà bỏ qua Hyundai, bác có consider em này lúc mua không ạ ?
Em có chạy thử KIA 1.6 AT 2 ngày, cảm nhận cá nhân là xe ít đầm hơn City & build quality không được như kỳ vọng, nhưng Elantra chưa có dịp thử.
PS: Trước đây em làm cho công ty dịch vụ dầu khí , based ở Vũng Tàu đó bác :)
Chà, gặp người quen rồi à
Bạn bè em đều bảo "ông mua xe gia đình chạy mà tính ông không thích đổi xe thì đừng mua xe hàn, sau 5 năm là thấy khác biệt nhiều lắm" mà bọn nó toàn đi ô tô từ lâu rồi nên em nghe theo ko chọn xe hàn. Mua xong rồi mới có con elantra sport ra đời làm em lăn tăn, nhưng xe này vợ đi chính nên em sẽ suy nghĩ thêm các dòng xe khác khi đủ điều kiện để mua vợ 3.

Hạng B2
29/12/17
173
342
63
39
[Ok bác. Em cũng cực kỳ tin tưởng vào luật nhân quả và cũng có thấy cũng có 1 phần cơ duyên với Phật pháp. Nhưng chưa đủ dũng cảm để sống 1 đời sống " Tam quy ": Phật, Pháp, Tăng như bác. Mà cũng có thể là do hoàn cảnh ko thuận lợi. Chưa đủ duyên. Rượu chè vẫn phải uống dù ko thích, vẫn phải bươn chải dù thấy " vô thường". Bác có gia đình đứng sau ủng hộ là quá tuyệt vời.
Còn chuyện vietlot với gì em nghĩ xem nó cũng chỉ là trò vui giữa nhiều người với nhau, mỗi người tham gia nhưng ko đặt nặng lòng tham. Ko phải nói trước nhưng có nó thì em cũng chỉ nghĩ sẽ giứp được nhiều người hơn so với ng khác, và cởi bỏ được trách nhiệm cuộc sống, để toàn tâm theo lý tưởng cuộc đời mình.
Cảm ơn những điều rất lý thú bác chia sẻ.:D

Hạng B2
6/10/16
106
14
18
34
bài viết rất có tâm, rất chi tiết và sâu sắc, cũng đủ thấy con người bác đã làm việc, đã tìm hiểu là phải làm cho ra tấm ra món. Chiếc City mà lọt vào mắt xanh của bác thì cũng ra trò rồi.

• Like
Reactions: PMH82 and TamQuy