Hạng B2
6/3/07
147
2
18
42
Thân chào các anh chị.

Số là em vừa gặp phải 1 tình huống đáng lưu ý. Cách đây hơn 1 tháng, đang lái con Captiva trên đường về nhà, đến đọan có dãy phân cách cấm vượt, quan sát phía trứơc hoàn tòan trống trãi nên em cho xe vượt lên xe khách 52chỗ ngồi phía đang chạy phía trước (mình phạm luật nha)..bất ngờ, 01 honda xỉn rượu ngược chiều va vào xe em, gãy kiếng chiếu hậu,...còn người điều khiển thì....gãy xương đòn, chấn thương sọ não.lúc dừng xe lại, giữ nguyên hiện trường, gọi XXX và đưa người bị nạn đi cấp cứu. Thiệt tình, lúc đó em kg nghĩ đến việc phải đậu xe ngay ngắn vào phần lề của mình.

Em chạy chữa bằng mọi cách, cuối cùng nạn nhân thoát chết, bây giờ đã bình phục về nhà, mọi thứ liên quan đến gia đình nạn nhân em đều lo lắng êm xuôi. Tuy nhiên mọi thứ tường đã xong xuôi, nhưng cuối cùng lại vướng vào pháp lý,. tình hình hơi bị căng do tỷ lệ thương tật của người bị nạn rất cao nên nó liên quan nhùng nhằn đến ...hình sự. Tuynhiên, đến nay em đã bình yên trở lại, tai qua nạn khỏi.

Qua sự việc trên em xin chia sẽ chút kinh nghiệm cho những ai còn có lòng thương người và không màng đến chuyện thanh toán bảo hiểm về sau, khi xảy ra tai nạn ôtô mà phần lỗi thuộc về mình 100%.
khi xui rủi xảy ra sự cố, mình nên nằm lòng 1 điều là phải cứu chữa người bị nạn trước bằng tất cả khả năng của mình để đảm bảo an tòan cho họ. Quan trọng là "Không báo XXX" khi xảy sự cố, khẩn trương đưa người bị nạn đi cấp cứu thậm chí bằng ngay cả phương tiện của mình, tự dàn xếp là chủ yếu, để tránh phiền phức về khâu pháp lý sau đó. lo lắng lắm các bác àh, mất cả thời gian dài khg làm được việc gì cả.

Đó là kinh nghiệm non yếu của em, nếu có điều chi chưa đúng, các bác chỉ giáo thêm giúp em.

Chúc các bác tiệc cuối năm thật hoành tráng.!

• Like
Reactions: paganizonda
Hạng B2
13/12/05
350
4.732
93
51
RE: Chia sẽ kinh nghiệm khi xảy ra tai nạn ôtô,...

Chúc mừng bác tai qua nạn khỏi. Không báo xxx là kinh nghiệm hay, đa phần bọn họ như kền kền cả!

Hạng B2
23/11/06
363
8
18
43
Tp.HCM

Em thì lúc nào đụng chuyện đều móc ĐT ra gọi cho XXX trước tiên hết. Có XXX đến dù sao cũng đỡ hơn là bị mấy người đi đường ăn theo kiếm chuyện với mình. Em bị một lần rồi, lúc đó là mùng 3 tết. Đang đậu xe chờ đèn đỏ thì phía đường bên kia có 01 thằng cha đi nhậu về (còn chở theo 01 kết bia nữa chứ) quẹo trái đụng thẳng vào đầu xe mình té xuống nằm thẳng cẳng (do xỉn quá). Em vội nhạy xuống xem xét tình hình, tính chở ổng đi BV mà ổng không chịu còn bị mấy người đi đường gần đó kiếm chuyện đòi đánh em, không cho em đưa ông đó đi. Cuối cùng phải ĐT nhờ mấy xxx gần đó ra cứu bồ giùm, lúc xxx đến lập biên bản mới mắc cười. XXX kêu một bà cô nãy giờ cứ dừng xe lại chửi em chạy xe ẩu, như ăn cướp lại để làm nhân chứng thì tự nhiên bả xìu xuống liền. Lúc đó bả mới nói là lúc đụng xe bả có thấy gì đâu, tình cờ đi ngang nghe người ta nói lại nên đứng lại chửi chơi cho vui vậy mà. Bó tay luôn
Còn thằng cha đụng vô xe em lại là xxx của phường, nên nãy giờ không chịu đi BV là vì sợ lòi ra là XXX mà đi nhậu trong giờ làm việc rồi gây tai nạn nữa. Cuối cùng ổng lại năng nỉ em bỏ qua không lập biên bản nữa. Em thấy cũng không có gì nên thôi luôn, ai đi đường nấy. Cuối cùng người chịu lỗ là em, vừa bị bể đèn xe lại còn phải dẫn mấy anh xxx quen đi nhậu nữa vì nhờ họ xuống giải quyết vụ này.

Hạng F
26/2/07
5.093
436
83
Xứ dừa Miền Tây

Nếu mình không có lỗi thì nhanh chóng gọi xxx đến giải quyết. Nếu lỡ nguyên nhân gây tai nạn là do mình thì nhanh chóng thoả thuận với người bị nạn rồi dzọt lẹ. xxx dến thì càng phiền và càng tốn nhiều xiền...

Hạng B2
6/3/07
147
2
18
42

Đương nhiên là khi xảy ra tai nạn, hầu như đa phần lái xe đều kg dám ra mặt ngay, nhưng cũng đa phần nhưng vụ tai nạn nhẹ mà thành nặng cũng là do sự chậm trễ này. Sự việc lỡ mà không kịp biến, phi tang hiện trường thì các bác cứ chậm rãi, bình tĩnh lựa lời khai cho khôn ngoan một chút, theo nguyên tắc :"kết quả sai phạm ở hiện trường chẳng qua là do một hành động đúng của mình vô tình gây ra, hehe.." đễ mà đỡ nhọc cho cái thân mình về sau,...sợ lắm rồi các bác ah. trước đây em ôm con Sienna đi từ giao lộ Nam SG về đến phòng vé của Phà Cần Thơ mất đúng 2h06' , bây giờ em đầu hàng, thuê hẵn 01 tài xế để dành đi đường xa cho khỏe cái đầu...:D

Hạng B2
2/8/07
460
8
18

Trích đoạn: lvinhthinh

Thân chào các anh chị.

Số là em vừa gặp phải 1 tình huống đáng lưu ý. Cách đây hơn 1 tháng, đang lái con Captiva trên đường về nhà, đến đọan có dãy phân cách cấm vượt, quan sát phía trứơc hoàn tòan trống trãi nên em cho xe vượt lên xe khách 52chỗ ngồi phía đang chạy phía trước (mình phạm luật nha)..bất ngờ, 01 honda xỉn rượu ngược chiều va vào xe em, gãy kiếng chiếu hậu,...còn người điều khiển thì....gãy xương đòn, chấn thương sọ não.lúc dừng xe lại, giữ nguyên hiện trường, gọi XXX và đưa người bị nạn đi cấp cứu. Thiệt tình, lúc đó em kg nghĩ đến việc phải đậu xe ngay ngắn vào phần lề của mình.

Em chạy chữa bằng mọi cách, cuối cùng nạn nhân thoát chết, bây giờ đã bình phục về nhà, mọi thứ liên quan đến gia đình nạn nhân em đều lo lắng êm xuôi. Tuy nhiên mọi thứ tường đã xong xuôi, nhưng cuối cùng lại vướng vào pháp lý,. tình hình hơi bị căng do tỷ lệ thương tật của người bị nạn rất cao nên nó liên quan nhùng nhằn đến ...hình sự. Tuynhiên, đến nay em đã bình yên trở lại, tai qua nạn khỏi.

Qua sự việc trên em xin chia sẽ chút kinh nghiệm cho những ai còn có lòng thương người và không màng đến chuyện thanh toán bảo hiểm về sau, khi xảy ra tai nạn ôtô mà phần lỗi thuộc về mình 100%.
khi xui rủi xảy ra sự cố, mình nên nằm lòng 1 điều là phải cứu chữa người bị nạn trước bằng tất cả khả năng của mình để đảm bảo an tòan cho họ. Quan trọng là "Không báo XXX" khi xảy sự cố, khẩn trương đưa người bị nạn đi cấp cứu thậm chí bằng ngay cả phương tiện của mình, tự dàn xếp là chủ yếu, để tránh phiền phức về khâu pháp lý sau đó. lo lắng lắm các bác àh, mất cả thời gian dài khg làm được việc gì cả.

Đó là kinh nghiệm non yếu của em, nếu có điều chi chưa đúng, các bác chỉ giáo thêm giúp em.

Chúc các bác tiệc cuối năm thật hoành tráng.!

em thấy thằng xe máy đi ngược chiều mà, tội đó fải nặng hơn tội vượt phải chứ? thứ 2 nữa là th8àng đó xỉn, mà luật nghiêm cấm say xỉn khi lái xe còn nặgn hơn vượt phải chứ??? vậy mà pháp luật xử bác như là th8àng đi cùng chiều đc??? bó tay

Last edited by a moderator:
Hạng F
26/2/07
5.093
436
83
Xứ dừa Miền Tây

Saìgon-Cantho khoảng 170km bác quất trung bình 80km/h à? kinh thật.

Trích đoạn: lvinhthinh

Đương nhiên là khi xảy ra tai nạn, hầu như đa phần lái xe đều kg dám ra mặt ngay, nhưng cũng đa phần nhưng vụ tai nạn nhẹ mà thành nặng cũng là do sự chậm trễ này. Sự việc lỡ mà không kịp biến, phi tang hiện trường thì các bác cứ chậm rãi, bình tĩnh lựa lời khai cho khôn ngoan một chút, theo nguyên tắc :"kết quả sai phạm ở hiện trường chẳng qua là do một hành động đúng của mình vô tình gây ra, hehe.." đễ mà đỡ nhọc cho cái thân mình về sau,...sợ lắm rồi các bác ah. trước đây em ôm con Sienna đi từ giao lộ Nam SG về đến phòng vé của Phà Cần Thơ mất đúng 2h06' , bây giờ em đầu hàng, thuê hẵn 01 tài xế để dành đi đường xa cho khỏe cái đầu...:D

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Nói chung là phải linh động bác nhỉ, nếu mình đúng thì ngẩn mặc lên, mà mình sai thì nhanh chóng ... sửa sai cho lẹ.

Các bác cho em hỏi tình huống này: xe A dừng đèn đỏ, xe B dừng phía sau, xe C thắng không kịp, ủi vào xe B, xe B bị dồn bất ngờ nên ủi vào xe A phía trước, ông thầy dạy lái của em bảo là nếu tính bảo hiểm thì xe C lỗi 100%, xe B lỗi 50%, xe A vô tội. Nếu xe A bị ủi mạnh vượt quá ngã tư, bị xe của đường ngược chiều bên kia tông phải thì xe A cũng bị lỗi. Sao vô lý thế, xe A, B dừng đúng mà bị tai họa?

Mà bị quy lỗi như vậy thì bảo hiểm nó lên bác ạh, rồi mình cũng bỏ tiền túi ra cùng bảo hiểm nửa tùy mức mua chứ bảo hiểm không trả 100%. nếu muốn nó trả 100% thì mức đóng cao lắm, hầu như ít ai mua kiểu đó.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/3/07
147
2
18
42

Túm ngay lấy thằng B đi cho chắc bác àh. còn chuyện thằng B thì để cho nó chụp thằng C vậy.

Đầu tiên, chúc mừng bác đã tai qua nạn khỏi. Các ý kiến của bác trong bài viết theo mình rất đáng trân trọng và rất đáng để tham khảo. Bởi lẽ nó được đúc kết từ chính kinh nghiệm của bản thân tác giả mà. Điều bác khuyên mọi người cần làm trong trường hợp xảy ra tai nạn là hoàn toàn đúng. Bỏi lý do :
1. Mạng người là quan trọng nhất. Hư hỏng xe cộ, tài sàn đều có thể khắc phục được, nhưhg nếu mạng người thì không thể. Đạo lý làm người không cho phép chúng ta bỏ mặc người khác trong cơn hoạn nạn, chưa nói chính chúng ta lại là người dính líu trực tiếp đến tai nạn đó.
2. Tích cực khắc phục hậu quả, ngăn chặn không để hậu quả nghiêm trọng xảy ra là một trong những tình tiết được áp dụng để giảm nhẹ trách nhiệm pháp lý trong trường hợp phải xử lý bằng pháp luật mà các bác.

Mong rằng anh em OS chúng ta không ai có cơ hội để áp dụng những "kinh nghiệm" này nhé.