Hạng D
17/2/13
1.312
1.778
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Các bác cho em hỏi cái. Chả là em mua xe lần đầu, cũng khoái City, mà kẹt cái nghe thấy khoảng sáng gầm xe thấp quá, chỉ 135mm, đang lăn tăn. Thế nên em mới để ý thì thấy hình như khoảng sáng thấp nhất 135mm lại nằm gần hay giữa 2 bánh trước, còn những chỗ khác vẫn cao hơn (cụ thể thì em không biết vì chưa có dịp đo). Vì thềm nhà em cao hơn mặt đường 380mm, mà con dốc lên thì chỉ khoảng 1600mm, mà theo tính toán em tìm hiểu trên mạng thì là phải cỡ 1900mm thì mới không bị cạ gầm. Vậy cho hỏi thực tế thì khoảng sáng gầm xe City (trừ chỗ thấp nhất nằm gần hay giữa hai bánh trước) là bao nhiêu? Lên dốc như nhà em có bị cạ gầm không? Vì chỗ thấp nhất 135mm kia thì khi xe chạy lên dốc nó được nâng lên theo mà. Cảm ơn mấy bác.
Em vừa lọ mọ trên mạng ra được công thức này :
Góc gốc = Alpha_max < 2xARCSIN(2H/L) độ
Như vậy với H=135mm (khoảng sáng gầm xe), L=2600mm (chiều dài cơ sở) thì góc dốc phải nhỏ hơn 12 độ. Với chiều cao nhà 380 mm thì bác cần đường vào dài 1800mm.
Mà nhà bác chỉ có 1600mm, giải pháp mà em thấy rất nhiều gia đình đã làm là đập cổng lùi vào để de xe. Nhà mẹ vợ em cũng bị vụ này nhưng do đường rộng gần 3m nên em lùi cổng vào xíu là ok. Và nếu muốn vớt vát chút thì tất cả xuống xe, dỡ đồ ra, lúc này bánh xe sẽ xẹp ít nhất và bác sẽ có thêm khoảng sáng gầm xe.
Như vậy xây nhà thì chỉ cần nhớ "dốc từ 10 độ trở xuống thì xe nào cũng vào được.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Bác có đang xài loại nào giới thiệu anh em với
Bác có ở Saigon không? Có bác chuyên về dòng City sửa chữa nâng cấp ... trong hội City Saigon
Bác có thể ghé 158 Kha vạn Cân phường Hiệp Bình Chánh Thủ Đức.
091 381 37 69
Bác alo anh này cho nhanh, tư vấn ok thì ghé làm nhiệt tình vui vẻ.

Tập Lái
7/4/17
7
2
3
46
Em vừa lọ mọ trên mạng ra được công thức này :
Góc gốc = Alpha_max < 2xARCSIN(2H/L) độ
Như vậy với H=135mm (khoảng sáng gầm xe), L=2600mm (chiều dài cơ sở) thì góc dốc phải nhỏ hơn 12 độ. Với chiều cao nhà 380 mm thì bác cần đường vào dài 1800mm.
Mà nhà bác chỉ có 1600mm, giải pháp mà em thấy rất nhiều gia đình đã làm là đập cổng lùi vào để de xe. Nhà mẹ vợ em cũng bị vụ này nhưng do đường rộng gần 3m nên em lùi cổng vào xíu là ok. Và nếu muốn vớt vát chút thì tất cả xuống xe, dỡ đồ ra, lúc này bánh xe sẽ xẹp ít nhất và bác sẽ có thêm khoảng sáng gầm xe.
Như vậy xây nhà thì chỉ cần nhớ "dốc từ 10 độ trở xuống thì xe nào cũng vào được.
Cảm ơn bác chia sẻ, nhưng e thì cứ lăn tăn hình như khoảng sáng gầm xe nhà sx cung cấp là 135mm thì là chỗ thấp nhất, mà theo em thấy chổ này gần hay giữa 2 bánh trước, như vậy chỉ bị đụng khi mình đi đường bằng, tự nhiên có cục đá giữa đường cao 140mm. Còn lúc lên dốc thì đã được nâng lên theo, với điều kiện dốc không gắt quá. Bởi vậy em mới hỏi khoảng sáng gầm thực tế (trừ chỗ thấp nhất trên) là bao nhiêu, nếu được khoảng 170mm thì em nghĩ lên tốt. Mong những bác đang có xe chia sẻ. Em thì chắc qua tháng đi coi và đặt xe chắc phải đem thước đi kiểm tra lại. Tks bác.

Hạng B1
10/5/14
54
29
18
Cho e hỏi, giờ e muốn gắn cảm thêm cảm biến trước cho city top 1018 thợ nói chỉ có gắn rời ko tích hợp đc vào màn hình xe. Có cách nào khác không mấy anh ?

Hạng B1
3/12/17
84
17
8
Bến Tre
Cảm biến tích hợp vào màn hình là sao vậy bác? Em thấy cảm biến sau nó kêu thôi chứ màn hinh có gì khác đâu?

Tập Lái
7/4/17
7
2
3
46
Các bác cho em hỏi cái. Chả là em mua xe lần đầu, cũng khoái City, mà kẹt cái nghe thấy khoảng sáng gầm xe thấp quá, chỉ 135mm, đang lăn tăn. Thế nên em mới để ý thì thấy hình như khoảng sáng thấp nhất 135mm lại nằm gần hay giữa 2 bánh trước, còn những chỗ khác vẫn cao hơn (cụ thể thì em không biết vì chưa có dịp đo). Vì thềm nhà em cao hơn mặt đường 380mm, mà con dốc lên thì chỉ khoảng 1600mm, mà theo tính toán em tìm hiểu trên mạng thì là phải cỡ 1900mm thì mới không bị cạ gầm. Vậy cho hỏi thực tế thì khoảng sáng gầm xe City (trừ chỗ thấp nhất nằm gần hay giữa hai bánh trước) là bao nhiêu? Lên dốc như nhà em có bị cạ gầm không? Vì chỗ thấp nhất 135mm kia thì khi xe chạy lên dốc nó được nâng lên theo mà. Cảm ơn mấy bác.

Tập Lái
7/4/17
7
2
3
46
Gửi cho bác nào sau này quan tâm. Em đã kiểm tra với thực tế, đúng là khoảng sáng gầm xe honda city là 135mm, nhưng là chỗ thấp nhất, nằm ở vị trí gần trục bánh xe, nên khi xe lên dốc bánh xe lên thì khoảng sáng này cũng nâng lên theo, do đó, với độ cao bậc thềm nhà e so với mặt đường là 380mm, em chỉ cần làm độ dài dốc là 1600mm. Xe lên thoải mái, khoảng hở cũng còn rất nhiều.

Tập Lái
7/4/17
7
2
3
46
Em cũng đo luôn được khoảng sáng gầm xe city, trừ những chỗ gần trục hai bánh xe là thấp nhất, còn những chỗ khác khoảng 170mm

Hạng B1
24/6/18
70
51
20
Chào bác Tam Quy, em mới lấy city được hơn 1 tháng. Lên diễn đàn thấy bài viết của bác chi tiết và đầy đủ quá, làm em cũng sáng tỏ được nhiều điều khi quyết định mua city. Sẵn đây Bác Tam Quy có thể giới thiệu cho em chỗ dán 3m của bác ko, em ở SG nhưng thỉnh thoảng cũng chạy xuống VT chơi. Với lại giá crystal có cao hơn 3m siêu cấp nhiều ko bác, nếu cao quá chắc dán loại siêu cấp giống của bác thôi cũng được.