Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
Chia sẻ kinh nghiệm mua và sử dụng xe Honda Civic 1.8E 2018

Mình xin chia sẽ lại kinh nghiệm khi mua và sử dụng xe Honda Civic 1.8E 2018 của mình để anh em tham khảo hầu có 1 quyết định khi xem xét các loại xe trước khi xuống tiền.
Chiếc xe đầu tiên của mình là chiếc Chevrolet Vivant 2.0 MT. Mình mua chiếc này khi xe mới ra ở Việt Nam. Mình lấy xe khoảng tháng 5/2008. Xe đi khá là lành nhưng vì do mình đi quá nhiều (có lần mình xuyên Việt cả tháng) nên sau 10 năm nó bắt đầu hư linh tinh. Đỉnh điểm là vào tháng 3/2018 nó bị pan 2 lần trong 1 tuần. Lần đầu là hư máy phát. Sửa xong dc 3 ngày thì bị pan tiếp, bị hư côn. Bị nghỉ mấy ngày liền do xe nằm gara nên mình quyết định đi tìm một chiếc xe khác thay thế.
Do đã thử xe Hàn quốc rồi nên lần này quyết định thử xe Nhật xem sao. Hai vợ chồng ghé Toyota Lý Thường Kiệt xem chiếc Toyota Corolla Altis. Họ ko có xe chạy thử nên ko chạy thử dc. Nhìn ngó xem xe mẫu thì thấy cũng dc.
Tiếp theo là ghé Honda Kim Thanh. Xem chiếc City. Mình vào ngồi thử thì thấy khá nhỏ, không thoải mái bằng xe cũ. Ngó qua showroom thì thấy CRV. Nhưng mà rút kinh nghiệm lần mua trước, xe chỉ có mỗi mình đi hàng ngày mà vác con xe 7 chổ ko tiện lắm nên thôi. Tại thời điểm đó họ không có xe civic mẫu ở showroom. Lại về.
Sau đó 1 tuần thì ghé Honda Cộng Hòa. Họ đang trưng bày chiếc Civic 1.8E 2018 màu đen. Hai vợ chồng nhìn phát ưng ngay. Bề ngoài thì bắt mắt, ở trong thì rộng rãi như xe cũ. Cái buồn nhất là họ ko có bản G, L. Muốn hai bản này phải đặt cọc và chờ 6 tháng. Mình thì cũng cần xe vì xe cũ ko biết có hư thêm gì nữa không. Hai vợ chồng bàn bạc quyết định thôi lấy luôn Civic 1.8E 2018 cho nhanh. Mình lấy xe màu trắng vào ngày 5/5/2018 tại Honda Cộng Hòa và đến thời điểm cuối tháng 12/2018 này xe đã chạy dc 15.000km.
Giá xe thì là 763tr + thuế trước bạ 98tr. Cái vụ thuế trước bạ này chả hiểu Honda làm ăn sống nhăn thế nào mà làm mất của mình gần 22tr nữa. Total tất cả là 877tr cho tất cả bao gồm tiền đăng ký xe v.v...
Ngay khi nhận xe ở Honda Cộng Hòa thì bên showroom tặng mình bảo hiểm vật chất + tnds. Mình bỏ thêm khoảng 12tr nữa để tăng thời gian bảo hành lên 5 năm và 150.000km tùy dk nào đến trước. Mình mua cái này vì mình đi khá nhiều nên quyết định mua sự yên tâm.

Cảm nhận đầu tiên khi chạy xe từ showroom về nhà là ồn quá. Sao nghe tiếng lốp vọng lên nhiều. Mỗi lần nhấn ga là tiếng động cơ trong khoang máy vọng vào trong nghe không quen. Mình có cảm giác không ngon bằng xe cũ. Hơi buồn 1 tý. Theo thời gian rồi cũng quen dần.
Cái nữa là đau lưng. Không hiểu sao chạy xe này lưng đau dữ dội. Hỏi thăm 1 vài người bạn thì họ nói là 10 năm ngồi 1 tư thế trên xe cũ, giờ đổi qua tư thế mới nó vậy. Vài tháng sẽ hết. Uh, thì kệ vậy. Làm mình cứ tưởng sắp có bệnh gì nên lưng đau quá.
Sau khi lấy xe về thì mình rảnh lúc nào là o bế nó lúc đó. Từng món từng món một.

#Honda #Hondacivic #Hondacivic2018

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Little_Bear
Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
1. Cái mình gắn đầu tiên là bộ cảm biến áp suất lốp mua của bác mokich trên này. Gắn vừa với xe và mình hài lòng. Tuy nhiên bánh phụ bên tài báo ko nhạy. Mình bị lủng bánh phụ bên tài 1 lần mà nó báo còn 1.9 làm mình chạy khoảng 5km trong tình trạng bánh hết hơi đi luôn cái lốp. Đang tính thay cái cảm biến này mà chưa thay được.

2. Cái thứ hai là dán kính chống nóng. Mình dán loại của 3M hết đâu gần 10tr thì phải. Cảm nhận của mình là OK. Đi nắng không bị rát tay. Xe cũ mình dán VKool sau 10 năm vẫn tốt. Lần này đổi qua 3M để xem cảm nhận theo thời gian như thế nào.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
3. Cái kế tiếp là cái đèn xe. Bản 1.8E này có đèn xe khá đẹp. Bản thân mình nhìn đèn xe bản E vẫn thích hơn bản G và L vì nó có điểm nhấn. Có điều nó là đèn halogen nên khá tù mù. Đèn cos thì có sẵn projector. Vậy nên mình quyết định mua bóng LED để thay.
Lang thang lên amazon để tìm rồi quyết định order bóng LED chip CSP của Samsung H11 về thay cho cos và HB3 về thay cho pha.

Đây là bóng H11 cho cos

Còn đây là bóng HB3 cho pha.
Cảm nhận là sản phẩm được làm khá tinh xảo, đẹp. Mình order cả hai cặp bóng H11 và HB3 về đến Việt Nam hết total 2,86tr. Tự gắn và cảm nhận : ngon ! Đèn cos đi có đường cắt rất rõ không bị chóa phía ngược chiều. Đèn pha thì rất sáng. Bóng pha thì 8000LM còn bóng cos thì 7800LM. Hài lòng.

• Like
Reactions: Mustafa
Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
4. Kế tiếp chuyên mục độ đèn. Mình lên aliexpress rinh về vài món :
Đèn gầm sau giá 33.92$ :

Đèn gầm trước giá 79.2$:

Mình order ngày 19/10 và freeship. Hàng về đến Việt Nam vào 7/11. Do liên quan đến điện đóm của xe sợ ảnh hưởng đến bảo hành nên mình mang vào Honda Cộng Hòa nhờ gắn dùm. Ngon.
Đèn gầm sau có 2 chế độ : Sáng đỏ khi mở đèn vào ban đêm và chớp sáng khi xi nhan
Đèn gầm trước có 3 chế độ : Sáng màu trắng daylight khi xe chạy, chớp sáng màu vàng khi xi nhan và chuyển sáng màu ice blue khi mở đèn vào ban đêm.

Phía trước của em nó
Và đây là phía sau

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: huynhhuynh
Hạng B1
17/2/14
56
14
8
Bác có thể cho mình thông tin về 2 loại bóng này để mình gắn xe mình được k? thanks

• Like
Reactions: eric_dn
Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
5. Nhân dịp ngày 11/11 bên aliexpress giảm giá khá nhiều nên em lại lên ngó nghiêng và order vài món :
- Lưới tản nhiệt phía trước : Bản thân em rất ghét inox, mà cái chổ này nó lại toàn là inox nhìn nó cứ xốn con mắt. Em tìm cái lưới tản nhiệt khác thay. Đây là cái em mua. Giá 107.99$ và cũng freeship.Giá ngày thường nó cao hơn khoảng 30-40$.

- Đèn xi nhan trước led : Cái này nguyên thủy là nó dùng bóng đèn dây tóc. Em thay led cho đẹp. Do đèn xi nhan nằm giữa đèn daylight và đèn cos nên buổi tối nhìn không đẹp. Em muốn đèn xi nhan sáng giống như daylight luôn. Khi xi nhan thì nó chớp sáng màu vàng. Không xi nhan nó sẽ sáng như daylight. Mới đầu em tính chọn daylight màu trắng. Tuy nhiên do đèn gầm trước buổi tối sáng màu ice blue nên e quyết định để đèn xi nhan sáng màu ice blue luôn. Tất nhiên khi xi nhan sẽ chớp màu vàng. Giá 22.16$
- Đèn hông led : Nguyên thủy của nó màu vàng. Do đèn gầm và xi nhan chuyển sang ice blue nên em phải thay đổi đèn này sang ice blue để nó cùng tông tránh màu mè quá. Giá 10.58$.
- Đèn phá sương gầm led : Em thay bóng led có hai chế độ màu : trắng và vàng khi cần phá sương. Giá 10.70$.
- Đèn đọc sách led : Nguyên thủy nó màu vàng. Em thay led trắng. Giá cho 4 bóng là 10.50$.
Riêng đèn xi nhan và đèn đọc sách em tự gắn. Còn những cái còn lại em nhờ Z1 Auto gắn giúp. Giá hạt dẻ 300k.

Cái ca lăng họ tặng cho 2 cái chữ SI gắn phía trước và phía sau nhìn cool.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: huynhhuynh
Tập Lái
10/5/18
40
38
18
38
Em cũng đang tính lấy 1.8E mà nghe bảo tầm sau tết âm lịch là Civic 2019 facelift về VN, thay đổi 1 ít, có 4 lựa chọn và giá cũng hợp lý hơn nên em ráng đợi xem thế nào. Đặc biệt quan ngại vụ rỉ sét gầm xe, vào club honda nhiều bác đang than như vạc @@.

Kết ngoại thất Civic với Outlander, đẹp.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: eric_dn
Hạng F
20/9/14
6.376
13.956
113
TP HCM
con này độ thêm mấy thứ dòm zất ưa mắtt, tiếc cái nó là bản 1.8...
đã chơi con này thì chơi lun bản G hoặc L mới full sướng...