Hạng B2
13/11/17
142
58
28
Mình vừa xem lại thấy cũng báo "Turn by turn waitting for smartphone", cả Iphone lẫn Samsung luôn, sau 2h nghiên cứu tài liệu và các diễn đàn nước ngoài cũng không có nói đến lỗi này. Nhọ thật! xem lại phiên bản của GMaps thấy 10.6.2. Bực mình downgrade Google Maps xuống 10.1.0 (14/10/2018). Ra xe thử lại: OK.
Kết luận: lỗi Google Maps
Mai mình thử bản beta 10.7.0 xem sao
iphone có được ko Bác. bác cao thủ đấy

Hạng B1
11/2/09
73
47
21
42
Sáng nay thử nghiệm bản Google Maps 10.7.0 beta cũng OK luôn, tuy nhiên bản này không có giao diện tiếng Việt, phần giao thông, bản đồ thì vẫn tiếng việt bình thường. Đó là máy dùng HĐH Android, còn dùng IOS chắc phải chờ bản vá lỗi vậy.

Các phiên bản google maps:
10.7.0 beta: OK
10.6.3 (chỉ có trên CH Play mỹ, âu): lỗi
10.6.2 (CH play vn): lỗi
.....
10.1.0: OK
các bản khác mình chưa thử.
Các bác có để ý tải bản Android auto mới nhất không? GGmap không liên quan lắm. Xe nhà mình cũng có thời gian đang dùng bình thường thì bị lỗi, hóa ra phải update bản AU mới thì ok!

Tập Lái
10/11/18
19
6
3
E cb lấy xe , mọi ng cho e hỏi k biết nge nhạc mp3 với lossless trên xe có khác biệt rõ k nhỉ

Hạng B1
11/2/09
73
47
21
42
Trong group CRV có bác nào sử dụng khẩu lệnh chưa? Chia sẽ kinh nghiệm nhé.
Dùng với Android Auto bình thường mà, mình toàn dùng để tìm đường, chả phải bấm!Còn dùng với HU của xe thì không biết.

Hạng B2
19/6/18
324
415
63
Biên Hoà
E cb lấy xe , mọi ng cho e hỏi k biết nge nhạc mp3 với lossless trên xe có khác biệt rõ k nhỉ
Thực ra nói nhạc Lossless làm cho nó khó hiểu, nó to tát thêm ra, chứ chúng ta cứ hiểu như thế này.
Nhạc bình thường của chúng ta chất lượng CD audio (1 đĩa CD 700MB khoảng hơn chục bài ~ 70 phút nhạc - 1411 kbps).
MP3: Nén có mất dữ liệu (128, 192, 320kbs) chất lượng khác nhau hẳn thấp hơn CD audio
M4A: Nén có mất dữ liệu tương đương MP4 cao nhất (~500kbps) - tốt hơn mp3 xíu
Lossless: Nén không mất dữ liệu (~1000kbps) - chất lượng như CD audio

1 bài hát có độ dài 5 phút thì kích thước file nhạc là:
+ 128kbps: 5 MB
+ 320kbps:13 MB
+ 500kbps: 16MB:
+ Lossless (Flac): 40MB
+ WAV (CD audio): 57MB
Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe Honda CR-V

Tôi đã nghe cùng bài này trên xe CRV rồi: 128kbps với 320kbps là 1 trời 1 vực; 320kbps, 500kbps, lossless hơn nhau xíu (căng tai thì mới phân biệt được). Theo mình nếu nghe từ USB là 320kbps là ổn, nghe từ điện thoại thì lossless mà chơi (android auto, carplay).

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: votranphu and STF19
Hạng B2
1/10/12
274
180
43
47
Quận 2, HCM
Dùng với Android Auto bình thường mà, mình toàn dùng để tìm đường, chả phải bấm!Còn dùng với HU của xe thì không biết.
Mình thấy trên màn hình xe, khi cọn Google Maps rồi thì bên góc phải phía dưới có hình micro, nhấn chọn là xe tự chuyển sang chờ lệnh giọng nói yêu cầu. lúc này Bác chỉ việc ra lệnh nó tự tìm và đưa ra vài kết quả, mình chỉ chọn và "GO"

Tập Lái
27/12/17
26
7
3
33
Mấy bác cho e hỏi, xe e là bản G giờ e muốn thay bóng đèn sương mù dưới gầm bằng led trắng loại nào ổn ( không muốn lên bi gầm nha mấy bác )

Hạng B1
11/2/09
73
47
21
42
Mình thấy trên màn hình xe, khi cọn Google Maps rồi thì bên góc phải phía dưới có hình micro, nhấn chọn là xe tự chuyển sang chờ lệnh giọng nói yêu cầu. lúc này Bác chỉ việc ra lệnh nó tự tìm và đưa ra vài kết quả, mình chỉ chọn và "GO"
Đúng rồi bác. Ý mình cũng nói là khi kết nối android auto hoặc Apple car từ điện thoại với HU của xe thì trên HU sẽ có giao diện riêng, có nút Mic để dùng khẩu lệnh. Còn riêng HU của xe nguyên bản, khi không kết nối điện thoại thì chắc không xài được. Nếu hack HU để cài Google map mình thấy rất là chậm, lag, cũng chưa thử có nhận Mic không nữa. Vì thấy chậm nên restore lại HU, để nguyên zin, giờ chỉ dùng Android Auto kết nối điện thoại, đủ hết mọi tính năng: ra lệnh giọng nói (lưu ý điện thoại cài ngôn ngữ gì, Android Auto sẽ thể hiện ngôn ngữ đó, kể cả Gmap, loa thoại rảnh tay, nghe nhạc (Zing MP3, Spotify, Youtube không cần vì gây xao nhãng.

• Like
Reactions: duchuy19762003
Tập Lái
10/11/18
19
6
3
Thực ra nói nhạc Lossless làm cho nó khó hiểu, nó to tát thêm ra, chứ chúng ta cứ hiểu như thế này.
Nhạc bình thường của chúng ta chất lượng CD audio (1 đĩa CD 700MB khoảng hơn chục bài ~ 70 phút nhạc - 1411 kbps).
MP3: Nén có mất dữ liệu (128, 192, 320kbs) chất lượng khác nhau hẳn thấp hơn CD audio
M4A: Nén có mất dữ liệu tương đương MP4 cao nhất (~500kbps) - tốt hơn mp3 xíu
Lossless: Nén không mất dữ liệu (~1000kbps) - chất lượng như CD audio

1 bài hát có độ dài 5 phút thì kích thước file nhạc là:
+ 128kbps: 5 MB
+ 320kbps:13 MB
+ 500kbps: 16MB:
+ Lossless (Flac): 40MB
+ WAV (CD audio): 57MB
View attachment 1819536
Tôi đã nghe cùng bài này trên xe CRV rồi 128kbps với 320kbps là 1 trời 1 vực, 320kbps, 500kbps, lossless hơn nhau xíu (căng tai thì mới phân biệt được). Theo mình nếu nghe từ USB là 320kbps là ổn, nghe từ điện thoại thì lossless mà chơi (android auto, carplay).
Cám ơn a nhiều

Hạng B2
1/10/12
274
180
43
47
Quận 2, HCM
Đúng rồi bác. Ý mình cũng nói là khi kết nối android auto hoặc Apple car từ điện thoại với HU của xe thì trên HU sẽ có giao diện riêng, có nút Mic để dùng khẩu lệnh. Còn riêng HU của xe nguyên bản, khi không kết nối điện thoại thì chắc không xài được. Nếu hack HU để cài Google map mình thấy rất là chậm, lag, cũng chưa thử có nhận Mic không nữa. Vì thấy chậm nên restore lại HU, để nguyên zin, giờ chỉ dùng Android Auto kết nối điện thoại, đủ hết mọi tính năng: ra lệnh giọng nói (lưu ý điện thoại cài ngôn ngữ gì, Android Auto sẽ thể hiện ngôn ngữ đó, kể cả Gmap, loa thoại rảnh tay, nghe nhạc (Zing MP3, Spotify, Youtube không cần vì gây xao nhãng.
Đúng rồi bạn. HU theo xe có bộ nhớ rất hạn chế nên khi cài App thẳng trên HU thì sẽ rất lag và chậm lắm. gần như mình chỉ hack và cài 1 app để xem video bằng ổ cứng ngoài (gắn dây USB cố định 24/24), còn dùng google maps thì qua Apple carplay. Còn chức năng Micro trên vô lăng theo mình nghĩ chắc chỉ sử dụng cho Phone thôi. để thử lại chức năng Micro trên vô lăng rồi thông tin sau.

Tập Lái
9/4/15
42
34
18
38
Mình cọc tháng 11, mới cọc thêm 1 đợt nữa để đảm bảo chắc lấy xe, khoảng 20/1 nhận xe

Tập Lái
22/11/19
1
0
0
32
Em đi con form cũ 2.4 3 năm đang định chuyển qua form mới nhờ xin kinh nghiệm các bác. Turbo đi trong nội thành có sợ ì ko ạ, đời cũ đỗ trễ chân ga tầm 2s số D. Xe mới ko có cảm biến sau nhỉ, cái này có chế được ko các bác

Hạng B1
12/9/19
84
37
18
58
TPHCM
Em đi con form cũ 2.4 3 năm đang định chuyển qua form mới nhờ xin kinh nghiệm các bác. Turbo đi trong nội thành có sợ ì ko ạ, đời cũ đỗ trễ chân ga tầm 2s số D. Xe mới ko có cảm biến sau nhỉ, cái này có chế được ko các bác

Em thấy không bị ì gì cả, chạy khá ngọt.
Bác mua bản L có cảm biến sau ạ.

• Like
Hạng B2
1/10/12
274
180
43
47
Quận 2, HCM
Em thấy không bị ì gì cả, chạy khá ngọt.
Bác mua bản L có cảm biến sau ạ.
Vụ này do cảm giác của riêng từng người thôi bác. Bác không quan tâm chế độ ăn uống thì để Sport chạy, còn từ tốn điềm tĩnh thì để Econ như mình.

Hạng B2
29/7/13
154
98
38
Bác phải so độ êm giữa HD Accor với Camry chứ so độ em với CR-V là CUV thì không cùng phân khúc thì làm sao so sánh chính xác được Bác.

Xét trong cùng một hệ quy chiếu thì chúng ta có thể so sánh các chỉ số vật lý của các sự vật khác nhau được bác à !
ví dụ : so sánh cân nặng của con chó với con bò # gà....
cường độ ánh sáng của đèn dầu# đèn pln # đèn điện....
vậy ta có thể so sánh độ ồn (Db) của xe sub và sedan khi sử dụng là chuyện bình thường, không cần phân khúc gì đâu bác ạ !

Hạng C
5/7/13
844
599
113
Đi lái thử đi bác. Mình cũng đời cũ chuyển lên, cảm giác hài long!

• Like
Tập Lái
27/12/17
26
7
3
33
Có bác nào trên đây bị tình trạng là khi de đánh vô lăng thì xe phía trước dưới hộc bánh xe bên phụ kêu rẹt rẹt như đang bị vướng phải vật gì, xuống kiểm tra thì ko có gì khác lạ, xe e bản G ạ