Hạng B1
12/2/13
58
8
8
Thấy bác Xù có hướng dẫn thay nhớt máy mà không thấy nhớt hộp số. Thay nhớt hộp số loại nào, bao lâu thì thay, và cách thay như thế nào ạ, có tự làm được không hay phải vào gara?

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
View attachment 590537 View attachment 590536 Đầu năm mới em được nhận món quà to từ bác xù. Cảm ơn bác nhiều nhiều.
Đóng hộp rồi mà viettel không chịu. Thế là cùng cô nhân viên tháo hàng ra đóng lại như thế đó bác. Ấn tượng lắm.
Hộp loa cũng làm hơi vội nhưng thùng loa cũng ok. Bác cho lắp và để phía sau cốp

• Like
Reactions: tuangiga31mes2c
Hạng C
4/12/14
842
8.113
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Thấy bác Xù có hướng dẫn thay nhớt máy mà không thấy nhớt hộp số. Thay nhớt hộp số loại nào, bao lâu thì thay, và cách thay như thế nào ạ, có tự làm được không hay phải vào gara?

Nhớt hộp số ko tự thay đc bác à. Phải có máy bơm nhớt để bơm vào. Thôi mục này bác chịu khó ra hãng cho rồi! Theo e bít thì 2 lần nhớt máy là 1 lần nhớt số. Cơ mà nhớt số thì lại hầu như ko hư hao gì nhìu nên bác chơi luôn 5 lần nhớt máy 1 lần nhớt số chắc cũng ko sao. Hihi

Hạng B2
24/7/15
276
362
63
Bác nói sai rồi . Lọc nhớt mớii 2 lần thay nhớt = 1 lần thay lọc nhớt .
  • Nhớt hộp số theo khuyến cáo của hãng đối với xe mới thì 30.000 thay 1 lần
  • Đối với xe cũ thì 20.000 km thay 1 lần là ok .
  • Đối với thợ gara sẽ phán cho khi nào làm máy thì thay ( cái này em ko đồng ý .)
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Hình 1 : Đây là hình ảnh con ốc nhớt máy .

Hình 2 : Đang xả nhớt .

Hình 3 : Đồ nghề đễ xả nhớt , dùng đầu tứ giác vặn ra thôi.

hình 4 : Hình ảnh con ốc nhớt .

Hình 5 : Bình bơm nhớt .

Hình 05 : Bơm nhớt thẳng vào con cóc tốc độ vặn ra bằng chìa khóa điếu 10 .

Đơn jản thôi bác . Bác tự thay xong rồi đi du xuân thôi .

• Like
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt

Nhớt hộp số là nhớt 90, anh thường dùng loại này.
Khoảng 20.000 đến 30.000 km là thay 1 lần. Tuy nhiên vừa rồi anh để 30.000 km mới thay mà khi tháo ra thấy nó vẫn vàng khè trông như còn tốt. Thôi thì 25.000 km thay cho nó sang
Về thay nhớt hộp số thường xe phải lên cầu vì phải tháo con ốc xả nhớt từ bên dưới gầm xe, bơm nhớt vào hộp số cũng từ dưới gầm xe và phải dùng máy bơm chuyên dùng, nếu DIY thì phải sắm cái máy này là không được hay cho lắm vì nó quá chuyên dùng và biết đến bao giờ mới đụng đến.
Thôi thì bác đưa ra thợ cho nó khỏe người. Ngoài ra còn có nhiều nơi thay nhớt miễn phí .... công. Sài Gòn bác đến: nhớt Sơn Tùng 53 Phó Đức Chính Q1 là bác chỉ tính tiền nhớt và được miễn phí công thay nhớt ngoài ra còn được chai nước Lavie để .... rửa xe nữa :)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng B2
8/10/11
345
216
43
Tp.HCM

Nhớt hộp số ko tự thay đc bác à. Phải có máy bơm nhớt để bơm vào. Thôi mục này bác chịu khó ra hãng cho rồi! Theo e bít thì 2 lần nhớt máy là 1 lần nhớt số. Cơ mà nhớt số thì lại hầu như ko hư hao gì nhìu nên bác chơi luôn 5 lần nhớt máy 1 lần nhớt số chắc cũng ko sao. Hihi

Bác nói sai rồi . Lọc nhớt mớii 2 lần thay nhớt = 1 lần thay lọc nhớt .
  • Nhớt hộp số theo khuyến cáo của hãng đối với xe mới thì 30.000 thay 1 lần
  • Đối với xe cũ thì 20.000 km thay 1 lần là ok .
  • Đối với thợ gara sẽ phán cho khi nào làm máy thì thay ( cái này em ko đồng ý .)
View attachment 590800
Hình 1 : Đây là hình ảnh con ốc nhớt máy .
View attachment 590796
Hình 2 : Đang xả nhớt .

View attachment 590797

Hình 3 : Đồ nghề đễ xả nhớt , dùng đầu tứ giác vặn ra thôi.

View attachment 590802
hình 4 : Hình ảnh con ốc nhớt .
View attachment 590798
Hình 5 : Bình bơm nhớt .
View attachment 590799

Hình 05 : Bơm nhớt thẳng vào con cóc tốc độ vặn ra bằng chìa khóa điếu 10 .

Đơn jản thôi bác . Bác tự thay xong rồi đi du xuân thôi .

View attachment 590937
Nhớt hộp số là nhớt 90, anh thường dùng loại này.
Khoảng 20.000 đến 30.000 km là thay 1 lần. Tuy nhiên vừa rồi anh để 30.000 km mới thay mà khi tháo ra thấy nó vẫn vàng khè trông như còn tốt. Thôi thì 25.000 km thay cho nó sang
Về thay nhớt hộp số thường xe phải lên cầu vì phải tháo con ốc xả nhớt từ bên dưới gầm xe, bơm nhớt vào hộp số cũng từ dưới gầm xe và phải dùng máy bơm chuyên dùng, nếu DIY thì phải sắm cái máy này là không được hay cho lắm vì nó quá chuyên dùng và biết đến bao giờ mới đụng đến.
Thôi thì bác đưa ra thợ cho nó khỏe người. Ngoài ra còn có nhiều nơi thay nhớt miễn phí .... công. Sài Gòn bác đến: nhớt Sơn Tùng 53 Phó Đức Chính Q1 là bác chỉ tính tiền nhớt và được miễn phí công thay nhớt ngoài ra còn được chai nước Lavie để .... rửa xe nữa :)
Xe em bị tuôn đầu ốc châm nhớt hộp số nên đi thay nhớt thợ châm vào từ đường này (em mượn tấm hình xe bác Huy :)):

Vị trí đó là gì vậy các bác?

• Like
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Đầu năm 2017 em chào tất cả anh em

Năm 2017, CXX sẽ cố gắng đi sâu và trình bày rõ hệ thống điện để phục vụ anh em đưa em nó về nguyên bản.
Trong cái không khí tất bật của những ngày cuối năm, anh em thông cảm có quá ít bài chăm sóc về xe. Hy vọng 2017 sẽ có nhiều bài hay.