Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Thay nhớt và lọc nhớt - viết nhiều rồi nhưng mỗi bài có mỗi cái mới - cập nhật để các bác tham khảo
Thời gian sao mà trôi qua quá nhanh từ khi thay lọc nhớt Frame đến nay đã hơn 1 năm và với hơn 12.000 km cho những chuyến đi trên chiếc xe cỏ cũng là con số tương đối.
https://www.otosaigon.com/threads/c...uc-luc-trang-1.8616854/page-195#post-11473948
Em nó tuy rất đẹp nhưng thôi phục vụ thế thì cũng là tốt lắm rồi - đành chia tay em nó
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Và đứng trước sự chọn lựa cho loại nào kế tiếp. AC Delco là thương hiệu nổi tiếng của người ta tuy nhiên tại nước ta thì em nó chẳng có tiếng tăm gì - chắc là không được tối ưu lắm nên chẳng ai chịu thèm ngó đến.
Gần 12.000 km cho 1 năm
và đây, cây này gọi là cây mở lọc nhớt - nên nhớ là cây mở lọc nhớt chứ không phải là cây siết lọc nhớt đâu nhá.
Để đặt chiều cho chính xác thì cần phải ướm thử vì là tay thợ không chuyên nghiệp. Lưu ý chiều của lọc nhớt
Thì phải đặt dụng cụ mở lọc nhớt như thế này.

Sau đó chỉ được vặn lọc nhớt bằng tay - vặn sao cho thật chắc bằng tay, vặn hết ga hết số cho nó thật cứng
Tại sao vặn bằng tay? Vì nếu các bác cho dụng cụ kia vào mà vặn cũng được thôi nhưng quá đà mà nó bị méo cái lọc này gây xì nhớt thì chỉ có là thay lọc khác thôi nhé.

Vẫn là 3 lít nhớt. 15W - 40

Chúc các bác chuẩn bị bảo trì xe cho thật tốt để vi vu đón Tết

• Like
Reactions: tuangiga31mes2c
Hạng B1
23/2/16
79
173
33
47
Và cuối cùng là cái mong chờ lớn nhất sau khi đọc hết bài quá dài dòng:
- Cách âm rất tốt: Âm thanh bên trong xe hoàn toàn tĩnh lặng và cho chất âm thanh nghe cực hay, các tần số thấp và cao được nâng lên rõ rệt, âm thanh hoàn toàn sạch và mạnh không hề bị loãng.
- Cách cửa xe đóng nghe chắc và rất đầm do phải cõng thêm 2 kg cho cái tấm cách âm này.
- Cảm giác xe đi rất đầm qua các ổ gà âm thanh gần như đi đâu mất - đem lại một sự ngạc nhiên ngồi xe suzuki wagon mà tưởng như ngồi trên chiếc Audi Q5 hay tương tự như Prado chẳng hạn.
- Tăng tốc nhiều khi chẳng nghe tiếng máy gầm mà cứ tưởng gần như xe không nổ máy, liếc nhìn đồng hồ thì thấy vòng tua hơn 2K thì mới giật mình chuyển số....
- ......

Êm quá chạy đường dài buồn ngủ lắm anh ơi :D

• Like
Reactions: choixongxu
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Êm quá chạy đường dài buồn ngủ lắm anh ơi :D
Không buồn ngủ đâu bác, nhạc lossless nghe cực hay đủ thể loại là không thể buồn ngủ được.
Đem tấm này về lâu rồi, bây giờ mới lắp và kết quả thật bất ngờ. Còn thêm 1 số hạng mục cách âm nữa và sẽ là chiếc xế có độ êm nhất trong cùng dòng xe

• Like
Tập Lái
17/3/15
44
76
18
43
Bạc Liêu, Việt Nam
Bác đo dòng để làm gì vậy bác, bác dùng cái này nè mà em đã đưa cho bác 1 cái rồi
View attachment 596627
Chỉ cần xem điện áp là có thể đánh giá được nhiều vấn đề rồi
:3dcuoi: tại khoái nghiên cứu khoa học thôi mà, cái Bác đưa vẫn hoạt động tốt, nhưng bị chiếm chỗ do không cắm sạc điện thoại vào được, phải gắn thêm một cục để sạc riêng. Thanhk Bác.
Chúc Bác đón tết vui vẽ, nhiều sức khỏe để nghiên cứu nhiều mục cho dòng Suzuki wagon nữa nhé.

• Like
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
:3dcuoi: tại khoái nghiên cứu khoa học thôi mà, cái Bác đưa vẫn hoạt động tốt, nhưng bị chiếm chỗ do không cắm sạc điện thoại vào được, phải gắn thêm một cục để sạc riêng. Thanhk Bác.
Chúc Bác đón tết vui vẽ, nhiều sức khỏe để nghiên cứu nhiều mục cho dòng Suzuki wagon nữa nhé.
Cám ơn bác nhiều, chắc chắn năm 2017 đây sẽ có nhiều mục hấp dẫn và nếu bác thích sẽ làm bác tốn tiền nhiều đấy.
Việc đo dòng điện thường cho 1 tải hay biến động nào đó nhằm theo dõi để bảo vệ không cho quá tải hệ thống - chắc ở đây chỉ có dây điện không cho bị nóng chảy, trên chiếc xe thì chẳng có cái gì gọi là biến động dòng điện nên không cần đo.
Đo điện áp là quan trọng, chỉ cần xem nó thôi thì biết được hệ thống điện hoạt động như thế nào, ví dụ như:
- Trước khi khởi động: Điện áp đó là điện áp bình ắc quy, thường 12.4 V nếu dưới ngưỡng này nên cho sạc bình vì bình có vẽ non hơi.
- Khi máy nổ: Điện áp thường 14.4 volt. Nếu chưa mở thiết bị điện nào thì điện áp dưới ngưỡng này sẽ có nhiều vấn đề xãy ra:
+ Dynamo sạc yếu: Kiểm tra Dynamo có thể chập mấy vòng dây hoặc than mòn tiếp xúc không tốt, Diod nắn dòng chết,.... nói chung nhiều vấn đề
+ Dây cáp truyền dẫn từ Dynamo đến cọc bình dẫn điện kém.
+ Hệ thống dây điện đến chỗ đo điện kém gây sụt áp.
- Khi máy nổ điện 14.4 V lúc đó mở nhạc, điện sẽ sụt đi, rồi mở máy lạnh, rồi mở đèn pha cộng thêm vài loại đèn Led chiếu cho chói mắt thiên hạ, rồi cắm lung tung làm cho điện giảm còn dưới 12V lúc đó các thiết bị kia hút hết điện của Dynamo và dùng luôn điện của bình ắc quy làm cho hệ thống điện quá tải, gây ra tiếng nhạc nghe lèo xèo, đèn lúc đầu sáng mà càng đi thì thấy càng tối cứ nhẩm nhẩm "ba cái đồ dỏm....." lúc đó không phải vậy đâu mà hệ thống điện bị quá tải đấy. Bác nên tắt bớt thiết bị điện đi nó sẽ trở lại bình thường, cái nào không cần tắt hết lúc đó xe chạy nhẹ nhàng....
Do đó với chiếc xe nhỏ có công suất Dynamo nhỏ thì nên tính toán việc lắp thêm thiết bị cho xe, xe nguyên bản sẽ hoạt động rất ổn định còn xe độ chế thì phải biết 1 chút về công suất điện chứ lắp nhiều vào thì xe mau hỏng là vậy.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
5/10/15
139
84
43
42
Calang wagon 2015 mới sưu tầm được không biết có lắp vào đc ko đây
2 anh em thằng anh sinh năm 207 còn thằng em sinh năm 215 nhìn thằng em thấy đẹp trai hơn nhiều
ôi may quá thần linh ơi . Calang tổ ong nhìn giống mấy em KIA quá . nhựa rất đẹp và dày nữa
Tết này có xe đẹp chạy hi hi . Khoe mấy bác tí

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Calang wagon 2015 mới sưu tầm được không biết có lắp vào đc ko đâyView attachment 598297 2 anh em thằng anh sinh năm 207 còn thằng em sinh năm 215 nhìn thằng em thấy đẹp trai hơn nhiềuView attachment 598300 View attachment 598307 ôi may quá thần linh ơi . Calang tổ ong nhìn giống mấy em KIA quá . nhựa rất đẹp và dày nữaView attachment 598303 View attachment 598304 Tết này có xe đẹp chạy hi hi . Khoe mấy bác tí
Đẹp đấy, nhưng anh vẫn thích classic hơn

Cận cảnh
img_5148-jpg.350819