Hạng B2
12/4/13
343
20
18
Em xin lập thớt này để cho những tài mới cũ/chủ xe chia sẽ kinh nghiệm về cách sử dụng xe Hyundai county, và những hỏng hóc thường gặp, cách xử lý khi gặp sự cố của dòng xe này
p/s:tìm hoài trong Hyundai club ko có nên mở thớt mới luôn ạ

Hạng B2
12/4/13
343
20
18
theo em được biết thì có các dòng county sau: Huế, Ngô Gia Tự, Đồng Vàng, 3-2, Tracomenco.(tracomenco có loại đòn dài )
Ở đây em xin đề cấp đến ga điện nhé D4DD, vì ga cơ chỉ có 2 loại D4DA(máy lớn), D4DB(máy nhỏ) thì dùng heo dầu dễ sữa chữa rồi
Ga điện thì hơi nhức đầu hơn 1 chút vì dùng : ECU, cảm biến chân ga, cảm biến gió, cảm biến khí thải, bơm cao áp, máy cái này hay bị hỏng vặt nên em nhờ các lái xe/chủ xe giàu kinh nghiệm đã từng mắc những chịu trứng trên thì chia sẽ lên diễn đàn để cùng nhau học hỏi ạ

Tập Lái
17/1/11
49
8
6
E có vài kinh nghiệm:
1. County Huế (hàng nhái, vì chỉ có khung gầm của của Hyundai):
- Ưu điểm: Giá rẻ, va chạm không sót.
- Nhược điểm: Hành khách bị ù tai, hay bị ướt khi trời mưa, vỏ xe hay bị tróc sơn từng mảng, h.thống điện thỉnh thoảng tự nhiên cháy.
2. County Ngô Gia Tự (hàng nhái)
- Ưu điểm: Giá rẻ, va chạm không sót
- Nhược điểm: Tương tự County Huế (vì họ là anh em với nhau, cùng Tổng C.ty CN Ô tô VN).
3. County Đồng Vàng (Chính hãng, được mang thương hiệu Hyundai County)
- Ưu điểm: Hàng chính hãng, chất lượng đảm bảo (vì 99% linh kiện nhập khẩu, Tỷ lệ nội địa hóa đạt 1%: lốp-ắc quy), ít hỏng vặt.
- Nhược điểm: Xe đã bán, cấm kêu bảo hành (vì chẳng có ông nào chịu bảo hành, từ nhà máy cho tới đại lý).
4. County Tracomeco (hàng nhái)
(Hàng 3 cục do ông này tự nghĩ ra, chắc G.đốc nhà máy này ngày xưa đi buôn Dream Thái).
- Ưu điểm: Chất lượng tương đối (Sau County Đồng Vàng).
- Nhược điểm: Giá chát, cao hơn cả County Đồng Vàng, chất lượng bề mặt sơn vỏ kèm, nhanh bạc, bảo hành kèm.
5. Ngoài ra còn một số khách như County 1-5, Đô Thành, chất lượng nói chung không ổn.

Tất cả các loại xe trên đều dùng chung một loại động cơ D4DD (phun dầu điện tử, 140ps)
Bệnh hay gặp: Hay hỏng cảm biến chân ga, lốc điều hòa, thỉnh thoảng có lô bị cầu sau hú (hỏng).
Dòng này động cơ dễ bắt bệnh vì có máy scan chuẩn đoán. Nhưng CF hơi cao.

Hạng B2
12/4/13
343
20
18
thanks bác, chuẩn quá.
em còn chờ học hỏi cách tự khắc phục những sự cố đó nữa, có bác nào chủ xe bị hư cảm biến chân ga, bơm cao áp, béc phun thì pm cho cho, em chỉ cách khắc khắc phục với giá thành tối ưu nhất (em ko phải cò, ko phải thợ sữa), do là xe em lái bị trục trặcc những vấn đề đó, chủ xe sữa giá chát quá, nên em muốn cùng nhau chia sẽ cho đỡ tốn.hay ai có cách hay hơn thì xin chỉ giáo cho em, em thanks rất nhiều ạ

Tập Lái
20/7/15
6
4
1
34
Dòng county ở vn có rất nhiều nhà máy lắp ráp
1 là hàng đồng vàng 3 cục ckd
2 là ngt,loại 2 cục ko có dàn lạnh trc,loại 3 cục có dàn lạnh trước ,đồng sơn chạy lâu sẽ bị tróc ở đường nối thân
3 là 3/2 ráp fom 2010 trở về trc thì hơi xấu nhưng fom xe nhùn cũng tạm đc
4 là hàng 1/5 đóng vỏ dày,thân ngắn + thân dài đều xài máy da máy lớn 3t5
5 là hàng hoàng trà thì ráp 100% đồ tritủng quốc nên chaát lượng chắc mọi ng cũng biết
6 hàng hòa bình có ráp máy db lẫn máy jac,fom cứng,xe nuột chỉ xấu mỗi cái gốc thoát sau
7 là hàng của xưởng lắp ráp cơ khi ô tô nam định,loại này fom đời đầu thì xấu cực nhưng fom đời 2012 thì đẹp cực kỳ thân dài máy da,hàng nam định nói về độ dày tôn thì ko bàn cãi vì xe tuyến toàn vô đây úp vỏ
8 là hàng của xưởng lắp ráp cơ khí ô tô đà nẵng,tôn dày lòng rộng,có 2 bản,1 loại xài máy ca6df2d -14 140ps,bản 2 là gầm dài máy d4da,cả 2 đều đóng thân dài lòng rộng,chiều dài tổng thể là 7.8m
9 là hàng của nhà máy ô tô thống nhất huế hay còn gọi là haeco,đóng fom rất cứng,xe đg 14 năm 2010 thì đa số là hàng huế,thành công sài gòn phước long vẫn còn xài huế
10 là hàng thaco đóng,3 bản,bản 1 là hb70es thân ngắn máy dd,bản 2 là hb73s thân dài 7.3m máy dd,bản 3 là tb75s thân dài 7.5m máy cummins thaco đóng xe sơn hay màu mè tí
11 là hàng của đồng nai ráp hay còn gọi là đô thành đóng hàng ckd 3 cục,xe dáng đẹp nghe tài xế chạy nói cũng ok nhưng thấy sài gòn vãn còn hiếm
12 là hàng tracomeco hay tài xế vẫn gọi là limousine thủ đức,dáng đẹp ,đèn trần loahi dài thì đẹp nhưng sáng ko bằng đèn cụm,thân dài thì bị chê vì xe chạy ko đc ổn định

• Like
Reactions: Sóc sơn
Tập Lái
20/7/15
6
4
1
34
Những lỗi county thường hay gặp thì chạy lâu quạt dàn nóng mau hết than,thay đồ thì toàn đồ xi ba chao vào chạy,chạy khoảng500k cây số thì bị bơm cao áp!xe đạp ko bốc đang chạy bị đà xe luôn,tắt máy mở lại thì chạy bt nhưng lát lại bị tiếp,nhihíp zin phuộc zin chạy hơi xóc nhưng bền hơn,còn lá hẹ phuộc chế êm nhưng dễ gãy,lốc lạnh nếu ko chăm sõc kỹ để 1 cây quạt nóng chạy thì mau đứng lốc,thay lốc thì toàn đồ tào lao chạy mấy bữa lại hư

• Like
Reactions: Sóc sơn
Hạng B2
23/9/09
299
8
18
tp HCM
hyundaixe.com
Khách hàng khoái County Đồng Vàng ,nhưng ở trong Nam lúc có lúc không chờ dài cổ ra . Ký hợp đồng rồi phải ngó qua Tracomeco thôi , màu sắc đẹp theo ý thích nhà xe . Công nghiệp xe hơi Việt Nam mà ,lỗi nho nhỏ bỏ qua chứ xe nhập mắc quá !

Tập Lái
20/7/15
6
4
1
34
bản chất những này ko phải là hàng nhái mà là hàng 2 cục,vn đang phát triễn ngành công nghiệp xe nhưng mới chỉ sản xuất đc thùng nên phỉa nhập gầm máy của hd về r ráp,chứ nói hàng nhái là ko đúng vì xe đc đk có bản vẽ đàng hoàng,chứ ở đâu nhái ng ta ng ta kiện cho chết,đồng vàng dáng đẹp fom cứng ko có gì để bàn cãi r,còn mà nói tracomeco hay là limousine thủ đức mà là hàng dỏm thì hãy về coi lại mặt nạ trong r hãy phán :v