Tập Lái
24/3/11
3
0
0
40
Em sợ Topic có vẻ không phù hợp lắm với tình hình diễn đàn mình vì (theo cảm nhận của cá nhân em:p) đa phần các "bác" trong diễn đàn mình đều đã qua cái giai đoạn này rồi và có thể không quan tâm lắm. Nhưng em quyết liều một phen ạ...vì
- kinh nghiệm là vô giá, mà các "bác" ở trong diễn đàn mình thì "rất rất...giàu" về tài sản này ạ.
- chia sẻ là cách tốt nhất lưu giữ loại tài sản như thế này và cũng là cách tuyệt vời để phát triển thế hệ sau (như những người như em[/:)]) và phát triển xã hội :) (đúng không ạ? khà khà)
- ;) vì xu hướng hiện tại của diễn đàn mình, chia sẻ và giúp đỡ cùng nhau phát triển (đặc biệt sau lần offline vừa rồi của các bác)...keke
-....
Vậy nên em vô cùng mong mỏi các bác trong diễn đàn mình sẽ hào hứng và sẵn lòng chia sẻ cũng như giúp đỡ. Em xin đưa ra một số câu hỏi để mở topic
1 - (các) Bước đầu tiên quan trọng nhất được khuyến khích để khởi nghiệp kinh doanh là gì?
2 - Từ hai bàn tay trắng (không vốn), nên khởi nghiệp kinh doanh như thế nào?
3 - Những yếu tố (điều kiện) nào cần có để khởi nghiệp kinh doanh?
4 - Làm sao để "dám làm" trong kinh doanh? (vì người ta nói "dám nghĩ dám làm", nhưng (đa phần) người mình thì thường "dám nghĩ" là nhiều)
5 - Bác có sẵn lòng làm người đỡ đầu, giúp đỡ/hướng dẫn anh chị em thế hệ sau phát triển không?
6 - ...
...Có bác nào cùng trong hoàn cảnh như em - mong muốn khởi nghiệp kinh doanh nhưng không biết bắt đầu từ đâu, và không biết nhớ sự giúp đỡ, ủng hộ từ đâu, hãy cùng nhau post những câu hỏi, thắc mắc lên đây. Em nghĩ là sẽ có nhiều lắm các "bác" (chuyên gia) sẵn lòng "giải quyết", giải đáp và giúp đỡ...

Hạng B2
27/4/08
206
1
0
52
Hỏi là bước đi very đầu tiên trong việc khởi nghiệp kinh doanh, bác đã đi đúng hướng rồi đó.Để dễ cho mọi người trả lời, theo thiển ý của em, bác nên trình bày hoàn cảnh riêng của mình, từ đó hỏi cụ thể để được câu trả lời cụ thể.

Hạng F
12/9/10
6.652
41.201
113
48
Bà Tó
Em kinh doanh cũng được khoảng 7 năm . Nhưng nghề này đến với em như cái duyên , như cái sự đời đưa đẩy nên.....chẳng biết bắt đầu từ đâu .
Post một cái giúp bác lên đầu . Lót dép ngồi học theo .

Hạng B2
31/5/10
205
1
16
Lót dép lào ngồi hóng hớt .. có gì hay hay học hỏi và khởi nghiệp luôn ... Chứ suốt ngày lo huy động vốn cho cái phòng giao dịch mình phụ trách mệt quá ....

Hạng D
22/6/08
2.310
550
113
Nhà tui chứ đâu.
Em không trả lời nhiều câu hỏi cho bác được, chỉ biết rút tỉa từ bản thân thôi.
Bắt đầu từ đâu ư? Từ ý chí làm chủ và biết làm chủ.
Em đỡ đầu cũng hơn chục người, trong số đó thành công có, thất bại có. những người trong số thất bại này là những người chỉ biết làm công, em bốc họ lên làm chủ, họ leo xuống đòi làm công => bó tay.

Hạng D
7/5/10
4.666
19.047
113
Re:[Chia sẻ kinh nghiệm và giúp đỡ] Khởi Nghiệp Kinh Doanh - bắt đầu từ đâu

Không Ai Cả nói:
Em không trả lời nhiều câu hỏi cho bác được, chỉ biết rút tỉa từ bản thân thôi.
Bắt đầu từ đâu ư? Từ ý chí làm chủ và biết làm chủ.
Em đỡ đầu cũng hơn chục người, trong số đó thành công có, thất bại có. những người trong số thất bại này là những người chỉ biết làm công, em bốc họ lên làm chủ, họ leo xuống đòi làm công => bó tay.
Ước gì em được bác bốc lên 1 lần để làm chủ nhỉ, em nói vậy là vì trong khởi nghiệp mà có yếu tố bốc lên này của bác cũng góp phần thành công rất lớn sau này. Chúc bác ngày càng thành công, nếu có cơ hội biết đâu có dịp bác bốc em lên được

Hạng D
24/11/06
3.931
19.090
113
Vietnam

Câu hỏi này em cũng loay hoay chưa biết đường ra. Bây giờ bỏ chăn ấm nệm êm ( công việc ổn định, lương đủ sống) để dấn thân vào một dự định riêng của mình thì khó thiệt.

Hạng D
18/12/07
3.456
570
113

cái đầu tiên và quan trọng nhất là học, ít nhất cũng phải biết về luật kinh doanh và quản lý. Có nền tảng rồi thì làm sẽ gặp ít rủi ro hơn.

Hạng F
14/5/10
6.874
4
38

Cái đầu tiên trong đầu là mình muốn làm gì (làm chủ hay khôn glàm chủ...), uớc mờ là gì, hòai bảo là gì...
Hãy học từ những người có kinh nghệim đi trước về hướng mình đã chọn.
Vạch cho mình 1 hướng đi và vừa làm vừa học hỏi tiếp.
....
Em lót dép chờ học tiếp từ các bác đi trơớc

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32

oba5 nói:
Em xin đưa ra một số câu hỏi để mở topic
1 - (các) Bước đầu tiên quan trọng nhất được khuyến khích để khởi nghiệp kinh doanh là gì?
<span style=""color: #ff0000;"">Bác đã chuẩn bị gì cho khởi nghiệm - ? Kiến thức, định hướng & mục đích ngành nghề bác dự định làm</span>
2 - Từ hai bàn tay trắng (không vốn), nên khởi nghiệp kinh doanh như thế nào?
<span style=""color: #ff0000;"">Nếu không có vốn thì kiến thức đã học, kinh nghiệm & uy tín là cái cần thiết nhất. Ngay cả có vốn mà không có kinh nhiệm và uy tín cũng rất khó. Nêu không bác phải thuê/ hợp tác nhưng người giỏi... nhưng vẫn phải đòi hỏi bác có kinh nghiệm sữ dụng nhân sự...</span>
3 - Những yếu tố (điều kiện) nào cần có để khởi nghiệp kinh doanh?
<span style=""color: #ff0000;"">Rất khó nói vì rất chung chung tùy thuộc vào nhành nghề và mức độ kinh nghiệm của bác về nghanh nghề dự định làm. Cơ hội luôn luôn có, ai cũng có thể nắm bắt cơ hội.</span>
4 - Làm sao để "dám làm" trong kinh doanh? (vì người ta nói "dám nghĩ dám làm", nhưng (đa phần) người mình thì thường "dám nghĩ" là nhiều)
<span style=""color: #ff0000;"">Nếu bác có kinh nghiệm, uy tín, biết nắm bắt thời cơ thì nó "dám nghĩ, dám làm" là hoàn hảo. Còn nghĩ chưa tới, kinh nghiệm không nhiều... thì DÁM LIỀU đúng hơn.:D</span>
5 - Bác có sẵn lòng làm người đỡ đầu, giúp đỡ/hướng dẫn anh chị em thế hệ sau phát triển không?
[style="color: #ff0000;"]Cái uy tín, bản lãnh của bác nói lên điều này. Bác đủ uy tính đó nhận sữ hậu thuẫn từ người khác...
[/style]6 - ...
...Có bác nào cùng trong hoàn cảnh như em - mong muốn khởi nghiệp kinh doanh nhưng không biết bắt đầu từ đâu, và không biết nhớ sự giúp đỡ, ủng hộ từ đâu, hãy cùng nhau post những câu hỏi, thắc mắc lên đây. Em nghĩ là sẽ có nhiều lắm các "bác" (chuyên gia) sẵn lòng "giải quyết", giải đáp và giúp đỡ...
Bác xem nhưng chữ màu đỏ. Bản thân tôi bắt đầu tư hai bàn tay trắng... vốn liếng khởi nghiệp chỉ là "uy tín & kinh nghiệm nghề nghiệp vố kiến thức "tả pí lù kỹ thuật+kinh tế+ ngoại thương không giống ai :D... không dám liều nhưng dám làm... vì tôi cũng học 5 năm đại học và thêm 5 năm vửa làm vừa học mà thôi... sau đó thì lập nghiệp:). Ai cũng muốn làm GiÀU, nhưng phần chuẩn bị cho "con đường làm giàu" ra sau? Tôi không phải chuyên gia này nọ... nhưng sẵn lòng chia sẻ kinh nghiệm :cool: