Hạng D
23/11/10
1.201
1.268
113
HCM
Re:[Chia sẻ kinh nghiệm và giúp đỡ] Khởi Nghiệp Kinh Doanh - bắt đầu từ đâu

Em tính mở shop thời trang trẻ em (hàng trung bình khá trở lên). Các bác các mợ có kinh nghiệm món này tư vấn giúp em tí:
- Địa điểm gần trường học (mầm non, tiểu học), gần chợ, khu vực dân trí khá nhưng đường không to lắm có ok chưa hay nhất thiết phải mặt tiền trung tâm, gần trường học, chung cư, siêu thị?
- Nguồn hàng: An Đông, Bình Tây, SG Square và thỉnh thoảng xách tay US, Sing, Thái, Cam (em nghe nói An Đông có 2 dạng hàng xưởng lên và hàng TQ không biết xách tay có dính 2 món này không? làm sao phân biệt?)
- Cách thức: online 60% ofline 40% (website, các 4rum, cửa hàng, bạn bè người thân giới thiệu, tở rơi, quảng cáo ở các trường, chung cư...)
- Nhân sự: 1 QL kiêm PR (em), 1-2 NV bán hàng (người nhà), 1-2 NV giao hàng.
- Vốn: bước đầu khoảng >100 triệu (em tự làm được các phần về IT, mặt bằng của nhà em chỉ sửa sang chút xíu)

Tks tất cả ạ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/10/10
3.410
13.626
113

KienTrungTK21 nói:
Em tính mở shop thời trang trẻ em (hàng trung bình khá trở lên). Các bác các mợ có kinh nghiệm món này tư vấn giúp em tí:
1- Địa điểm gần trường học (mầm non, tiểu học), gần chợ, khu vực dân trí khá nhưng đường không to lắm có ok chưa hay nhất thiết phải mặt tiền trung tâm, gần trường học, chung cư, siêu thị?
2- Nguồn hàng: An Đông, Bình Tây, SG Square và thỉnh thoảng xách tay US, Sing, Thái, Cam (em nghe nói An Đông có 2 dạng hàng xưởng lên và hàng TQ không biết xách tay có dính 2 món này không? làm sao phân biệt?)
3- Cách thức: online 60% ofline 40% (website, các 4rum, cửa hàng, bạn bè người thân giới thiệu, tở rơi, quảng cáo ở các trường, chung cư...)
4- Nhân sự: 1 QL kiêm PR (em), 1-2 NV bán hàng (người nhà), 1-2 NV giao hàng.
5- Vốn: bước đầu khoảng >100 triệu (em tự làm được các phần về IT, mặt bằng của nhà em chỉ sửa sang chút xíu)

Tks tất cả ạ.
KienTrungTK21 nói:
1- Địa điểm gần trường học (mầm non, tiểu học), gần chợ, khu vực dân trí khá nhưng đường không to lắm có ok chưa hay nhất thiết phải mặt tiền trung tâm, gần trường học, chung cư, siêu thị?
2- Nguồn hàng: An Đông, Bình Tây, SG Square và thỉnh thoảng xách tay US, Sing, Thái, Cam (em nghe nói An Đông có 2 dạng hàng xưởng lên và hàng TQ không biết xách tay có dính 2 món này không? làm sao phân biệt?)
3- Cách thức: online 60% ofline 40% (website, các 4rum, cửa hàng, bạn bè người thân giới thiệu, tở rơi, quảng cáo ở các trường, chung cư...)
5- Vốn: bước đầu khoảng >100 triệu (em tự làm được các phần về IT, mặt bằng của nhà em chỉ sửa sang chút xíu)
Tks tất cả ạ.
Em xin có vài ý thế này ạ ( chắc em múa rìu qua mắt các bác thợ vì em không rành mảng kinh doanh này, hic hic):
1- Bác phải xác định rõ : on hay off. Nên off nếu bác ở SG, nên on nếu bác không ở SG, thế thôi ạ. Khi xác định rõ xái này thì vấn đề 1,3 và 4 sẽ dễ xử lý. Off thì nên chọn mặt bằng đường lớn, chi phí mặt bằng cao nhưng mà em nghĩ sẽ thu hút khách vãng lai hơn. Có điều vốn sẽ nặng hơn con số ở mục 5 nhiều.
2- Cái này xin hỏi mợ Tiger Mom hoặc bác anhbocau. Em thua hehe, vì chưa có baby.
3- On: thì chú trọng mô tả kỹ sản phẩm, hình ảnh lung linh vào. Cả on và off đều nên quảng bá mạnh và khuyến mãi đậm thời gian đầu để khách hàng tò mò tìm đến.
4- Nếu on thì chỉ cần 1 người nhà canh nhà, làm việc nhà kiêm quản lý hàng, việc giao hàng có thể gom lại mỗi 1-2 ngày giao 1 lần, khoán cho 1 bác xe ôm gần nhà hoặc thuê sv làm bán thời gian giao hàng rất tiện. Còn off thì mệt hơn do trực shop cũng chiếm chi phí nhân sự và mặt bằng. Chưa kể thuế, lừa gạt mệt mỏi.
5- Vốn on thì nhẹ hơn off. Off mà 100tr thì cũng chỉ tàm tạm thôi chứ decord shop và kho hàng không lung linh, nhiều đồ đâu ạ (cho dù là mặt bằng nhà). On thì dư sức cầm cự ít nhất nửa năm đầu. Nhưng on thì bác làm IT cực hơn off cả chục lần hehe ... cái gì cũng có giá của nó.

Cuối cùng: hàng trung bình khá ===> kén khách hơn hàng phổ thông. Nên dự trù 1 khoảng thời gian tương đối dài để chinh phục thị trường, đừng nản nếu khách chê giá cao dồn dập. Cái gì cũng phải có quá trình hết, nóng vội không kinh doanh tốt đâu, nhất là khủng hoảng và lạm phát.
Chúc bác may mắn.

Hạng D
23/11/10
1.201
1.268
113
HCM

Hanh.Pham nói:
KienTrungTK21 nói:
Tks tất cả ạ.
Em xin có vài ý thế này ạ ( chắc em múa rìu qua mắt các bác thợ vì em không rành mảng kinh doanh này, hic hic):
1- Bác phải xác định rõ : on hay off. Nên off nếu bác ở SG, nên on nếu bác không ở SG, thế thôi ạ. Khi xác định rõ xái này thì vấn đề 1,3 và 4 sẽ dễ xử lý. Off thì nên chọn mặt bằng đường lớn, chi phí mặt bằng cao nhưng mà em nghĩ sẽ thu hút khách vãng lai hơn. Có điều vốn sẽ nặng hơn con số ở mục 5 nhiều.
2- Cái này xin hỏi mợ Tiger Mom hoặc bác anhbocau. Em thua hehe, vì chưa có baby.
3- On: thì chú trọng mô tả kỹ sản phẩm, hình ảnh lung linh vào. Cả on và off đều nên quảng bá mạnh và khuyến mãi đậm thời gian đầu để khách hàng tò mò tìm đến.
4- Nếu on thì chỉ cần 1 người nhà canh nhà, làm việc nhà kiêm quản lý hàng, việc giao hàng có thể gom lại mỗi 1-2 ngày giao 1 lần, khoán cho 1 bác xe ôm gần nhà hoặc thuê sv làm bán thời gian giao hàng rất tiện. Còn off thì mệt hơn do trực shop cũng chiếm chi phí nhân sự và mặt bằng. Chưa kể thuế, lừa gạt mệt mỏi.
5- Vốn on thì nhẹ hơn off. Off mà 100tr thì cũng chỉ tàm tạm thôi chứ decord shop và kho hàng không lung linh, nhiều đồ đâu ạ (cho dù là mặt bằng nhà). On thì dư sức cầm cự ít nhất nửa năm đầu. Nhưng on thì bác làm IT cực hơn off cả chục lần hehe ... cái gì cũng có giá của nó.

Cuối cùng: hàng trung bình khá ===> kén khách hơn hàng phổ thông. Nên dự trù 1 khoảng thời gian tương đối dài để chinh phục thị trường, đừng nản nếu khách chê giá cao dồn dập. Cái gì cũng phải có quá trình hết, nóng vội không kinh doanh tốt đâu, nhất là khủng hoảng và lạm phát.
Chúc bác may mắn.
Vâng tks bác Hanh.Pham da tư vấn. Những vấn đề bác nói cũng là những cái em đang trăn trở bấy lâu. Tất cả xuất phát từ vốn, hiện tại em chỉ có được bấy nhiêu đó, nguồn tiếp viện cũng có thể có để duy trì nhưng không là bao.Em xin chỉnh lại thứ tự đầu mục cho hợp lý hơn để cùng thảo luận.

1. Cách thức: online 60% ofline 40% có thể tăng giảm tuỳ tình hình nhưng mục tiêu trung hạn là tăng tỉ lệ off lên ít nhất là 60/40. Em ở SG nên việc có cửa hàng để bán off là cần thiết. Tỉ lệ ban đầu 60/40 cũng xuất phát từ vấn đề vốn và địa điểm. Giai đoạn đầu em đẩy mạnh on để tìm kiếm khách hàng, thêm vốn, rút tỉa kinh nghiệm đồng thời duy trì off ở mức chấp nhận được để phục vụ khách vãng lai, là nơi cho các khách online có thể xem hàng hay giao dịch trực tiếp đồng thời tạo diện mạo uy tín với tất cả đối tượng khách hàng (em mua hàng online cũng nhiều, những chỗ có của hàng cửa hiệu đàng hoàng - dù nhỏ em vẫn đánh giá cao hơn).

2. Địa điểm: Từ (1) => ban đầu em sẽ tận dụng mặt bằng nhà để phù hợp số vốn, giảm tối đa chi phí ban đầu và chi phí cố định, tận dụng được các nguồn lực hỗ trợ và biết đâu tương lai chỗ này cũng không đến nỗi tệ (hẻm 6m sắp mở 10m) khá tấp nập, thông với 2 đường lớn, khu dân trí khá, gần chợ trường học khu VP...). Chi phí decord shop em có sẵn ý tưởng và có thể dùng quyền trợ giúp nên không lo lắm

3. Nguồn hàng. Vẫn đang trăn trở, các bác các mợ có kinh nghiệm hoặc mối nào giới thiệu giúp em. Em cũng đã làm việc với 1 số cơ sở chuyên gia công cho chợ đầu mối hoặc XK nhưng chưa chắc cú lắm. Chủ yếu do vốn mình còi, họ chưa thực sự hứng thú. Mợ tiger mom, bác anhbocau giúp em với.

4. Nhân sự. Từ (1), (2) => ban đầu chỉ 2-3 người: em QL chính, lo nhập xuất hàng, PR on off kết hợp giao hàng nếu cần. 1-2 người phụ bán hàng, giao hàng (có thể linh động thời gian). Ngoài ra là thuê xe ôm quen giao hàng theo sự vụ. Chi phí NV khoảng 4-5 triệu/tháng (nguồn lực gia đình giá rẻ, riêng em làm 0 lương :D). Em phấn đấu giao hàng chậm nhất trong 8h làm việc (giao 3 đợt sáng, trưa, chiều – hy vọng có đủ đơn hàng để giao :D). Về thuế má thì em chưa thành lập công ty hay doanh nghiệp ngay nên chưa lo, lừa đảo, trộm cắp thì chủ yếu phải cẩn thận, cũng đã có nhiều kinh nghiệm từ các bác, các mợ trên này cộng với hồi trước nhà em từng bán hàng tạp hoá và đại lý beer cũng kinh qua nhiều thể loại lừa bịp rồi.

5. Vấn đề vốn em nhất trí với bác nhưng bước đầu chỉ có vậy, phải liệu cơm gắp mắm thôi ạ. Có bác nào có vốn nhàn rỗi cho em vay khởi nghiệp lãi xuất cực thấp được không ạ?

6. Cuối cùng (chủng loại hàng). Em cũng nhất trí với bác, hàng dạng này kén khách hơn hàng phổ thông 1 chút nên em tập trung vào khách hàng mục tiêu là giới VP, các GD căn bản trở lên và cả các bác các mợ trên OS này nữa :D.

Em rất cảm ơn những ý kiến đóng góp, phản biện của tất cả mọi người.