Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Câu chuyện của em thế này, sau khi em lấy bằng, loanh quanh trong thành phố với mấy tỉnh gần gần được khoảng 2 tháng thì em thấy em lái vẫn còn non quá nên em quyết định nâng cao tay nghề bằng cách chạy xuyên Việt, alô cho 2 thằng bạn thân ở HN bảo chúng mày vào đây, mua vé một chiều. Tụi em chất đồ lên xe, chạy thẳng ra HN.

Ngày 1 em chạy SG-BMT, ngày 2 BMT-ĐN, ngày 3 ĐN-HN (hơi phê) - gần như một mình em lái, tụi bạn em lái thay tổng cộng khoảng 400km, khi về em lái một mình.

Kể ngắn gọn như vậy để các bác hiểu là việc lái xe, cũng như nhiều việc khác, ngay từ mới nên được kèm cặp đầy đủ, sau 3 ngày chạy có "thầy" ngồi cạnh chỉ bảo em chạy khá hơn rất nhiều, xử lý tình huống thông minh hơn và quan trọng là hiểu được tại sao một số tình huống mình xử lý có vẻ an toàn thực tế lại ẩn chứa nhiều nguy hiểm, nên tránh. Học thêm được cả những thủ thuật khi chạy đường dài kiểu như chỗ nào có thể vượt tốc độ vừa an toàn vừa không mất tiền và chỗ nào thì có khả năng bị phục kích...

Tua đi vài năm tới thời điểm hiện tại, lâu lâu em chạy ra đường, đặc biệt là những ngày cuối tuần, gặp một số bác nhìn cách chạy xe thật đúng là lái mới, vừa gây khó chịu cho người khác, vừa trau dồi thêm thói quen xấu cho các bác ấy về sau, cộng với tình hình dân tình chạy xe ở VN rất là thiếu văn hoá như báo chí đưa tin thường xuyên, đồng thời em mới nghỉ việc ở nhà chơi một thời gian cho đỡ nhức đầu...

Em mời những bác lái mới hoặc sắp là lái mới, đi chơi với em 2-3 buổi, mỗi buổi khoảng 2h, em sẽ chia sẻ và cố gắng giải đáp mọi thắc mắc của các bác về cách chạy đường thành phố và quốc lộ/cao tốc, với tư cách là bạn bè chia sẻ kinh nghiệm cho nhau thôi, mặc dù kinh nghiệm lái xe của em cũng chỉ mới vài năm nhưng em chạy khắp nơi không có cung cố định nên gặp khá nhiều tình huống éo le mà sau khi xử lý xong em lại rút ra được thêm một đoạn kinh nghiệm. Các bác tài già em xin kiếu không múa rìu qua mắt thợ :D

Xe của em chỉ 4 chỗ nên cuối tuần này em mời 3 bác, bác nào hứng thú thì đăng ký luôn ở đây ạ hoặc alô em số 0983 72 tám tám tám hai. Nếu có bác nào thắc mắc tiền nong thì đương nhiên miễn phí và chạy xe của em, bác vác theo vài chai nước mọi người cùng uống càng vui.

Tập Lái
12/2/17
15
3
3
48
Bác ở đâu thế, e đang tính mua xe, lấy bằng hơn 2 năm mà chưa cầm lái, định mua xe cũ để có thêm kinh nghiệm, chắc nhờ vả Bác quá.

Tập Lái
26/10/16
2
1
3
36
em mới lấy bằng hồi tháng 10 mà tới h cũng chưa có xe để dợt nữa khi nào cuối tuần bác có rãnh thì cho em ké với nha

Hạng C
19/5/14
539
840
93
em ở SG, sáng nay mới đi với 2 bác một vòng từ cf Rose 3/2 tới Long Thành rồi vòng về, tám đủ thứ chuyện...

có một chuyện đáng lưu ý nhất là bác Tám (em không biết nick) hỏi em sao vượt đèn vàng ngay ngã tư có chốt CSGT đang đứng đó, em thấy hay hay trích lại ở đây luôn cho các bác tài mới vững tâm lý...

khi mình đang di chuyển trong một dòng xe với tốc độ ổn định, vừa cách vạch chừng 5-10m mà đèn hết xanh qua vàng thì tuỳ tốc độ, nếu đủ nhanh thì mình cứ nối đuôi xe trước đi qua bình thường, chẳng ai rảnh mà ngoắc lại cả.

lý do:

1. mình thắng gấp lại phía sau vừa 4b vừa 2b nó ủi mình, mất an toàn cho người ta và cả mình nữa.
2. mình thắng vừa vừa không gấp thì không dừng được trước vạch, mà dừng ngay giữa ngã tư thì lắm chuyện để bàn, tốt nhất là cứ theo đà nhanh nhanh chóng chóng thoát khỏi ngã tư là tốt nhất.

thủ thuật: em thì em chưa bao giờ bị ngoắc lại vì cái lỗi nhảm nhí này, nhưng nếu có bị thì mặc dù hơi mất dạy nhưng em cũng sẽ giở bài cùn đòi hình ảnh vi phạm, chẳng biết có nên cơm cháo gì không nhưng em tin rằng cách xử lý này là hợp lý với hoàn cảnh, vi phạm gì đâu.

cái vụ phạt vượt đèn vàng là áp dụng với các ông thấy đèn vàng rồi tăng tốc lao qua ngã tư cơ, các bác chớ nên lo bị phạt quá mà thắng gấp xe sau nó ủi thì nhức mông.

Hạng C
19/5/14
539
840
93
em mới lấy bằng hồi tháng 10 mà tới h cũng chưa có xe để dợt nữa khi nào cuối tuần bác có rãnh thì cho em ké với nha
Bác ở đâu thế, e đang tính mua xe, lấy bằng hơn 2 năm mà chưa cầm lái, định mua xe cũ để có thêm kinh nghiệm, chắc nhờ vả Bác quá.
các bác cứ alô cho em, chuyện nhỏ có gì đâu, cũng là đi chơi thôi mà...

Tập Lái
23/12/16
44
9
8
38
E sắp thi, chưa có bằng có dc theo k bác :3dcuoi:. E có đi về cần thơ với thầy rùi hì hì

Tập Lái
15/5/15
16
29
13
35
Một hoạt động bổ ích.
Bữa nào bác giao lưu thì cho em tham gia với nhé, em mới lấy bằng trước tết nên ra ngoài đường chạy còn nhát xe lắm.
Chúc bác sức khỏe.

Hạng B1
21/5/16
75
130
33
52
Bổ ích quá. Mình thì có xe rồi, cũng lái được tàm tạm rồi. Nhưng chỉ đi những cung đường quen thuộc, còn đường lạ thì kô dám đi, vì khả năng nhìn biển báo và vạch đường còn yếu quá.
Có dịp, mình sẽ thỉnh giáo bác chủ về những kinh nghiệm đi đường xa.
Hic, mình chỉ chạy duy nhất 3 tháng 2 ra Điện biên phủ, rẽ trái về Bình dương... chấm hết. Gần 1 năm nay, chỉ đi đúng như thế. Hic

• Like
Reactions: Huy-vu
Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
em ở SG, sáng nay mới đi với 2 bác một vòng từ cf Rose 3/2 tới Long Thành rồi vòng về, tám đủ thứ chuyện...

có một chuyện đáng lưu ý nhất là bác Tám (em không biết nick) hỏi em sao vượt đèn vàng ngay ngã tư có chốt CSGT đang đứng đó, em thấy hay hay trích lại ở đây luôn cho các bác tài mới vững tâm lý...

khi mình đang di chuyển trong một dòng xe với tốc độ ổn định, vừa cách vạch chừng 5-10m mà đèn hết xanh qua vàng thì tuỳ tốc độ, nếu đủ nhanh thì mình cứ nối đuôi xe trước đi qua bình thường, chẳng ai rảnh mà ngoắc lại cả.

lý do:

1. mình thắng gấp lại phía sau vừa 4b vừa 2b nó ủi mình, mất an toàn cho người ta và cả mình nữa.
2. mình thắng vừa vừa không gấp thì không dừng được trước vạch, mà dừng ngay giữa ngã tư thì lắm chuyện để bàn, tốt nhất là cứ theo đà nhanh nhanh chóng chóng thoát khỏi ngã tư là tốt nhất.

thủ thuật: em thì em chưa bao giờ bị ngoắc lại vì cái lỗi nhảm nhí này, nhưng nếu có bị thì mặc dù hơi mất dạy nhưng em cũng sẽ giở bài cùn đòi hình ảnh vi phạm, chẳng biết có nên cơm cháo gì không nhưng em tin rằng cách xử lý này là hợp lý với hoàn cảnh, vi phạm gì đâu.

cái vụ phạt vượt đèn vàng là áp dụng với các ông thấy đèn vàng rồi tăng tốc lao qua ngã tư cơ, các bác chớ nên lo bị phạt quá mà thắng gấp xe sau nó ủi thì nhức mông.
Thật hoan nghênh tinh thần chia sẻ của bác, nhưng bác nên xem lại khoản vượt đèn vàng, thực tế những trường hợp vượt ráng như bác gây không ít cảnh kẹt xe . Chúng ta nên nghiêm chỉnh chấp hành để đảm bảo an toàn cho mình, những người tham gia giao thông khác và phương tiện lưu thông được thông thoáng, chứ không phải chỉ để không bị phạt.
Nghe có vẻ khẩu hiệu nhưng chia sẻ quan điểm của em lâu nay là vậy. Nên những chuyến đi xa, đường lạ thì tinh thần em vẫn thoải mái, bình thường chứ không quan tâm đến mấy anh xxx, hay bẫy của mấy ảnh lắm.
Chúc bác vui!

Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
E sắp thi, chưa có bằng có dc theo k bác :3dcuoi:. E có đi về cần thơ với thầy rùi hì hì
Nếu bác xin theo được thì cũng nên đi, nhưng không nên lái. Ngồi quan sát những người lái thành thạo cách họ thao tác, xử lý tình huống, chia sẻ những nguy cơ tiềm ẩn.... cũng bổ ích lắm.