Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
Chia sẻ những chuyện khó quên trong giai đoạn mới cầm lái của các bác
Chắc hẳn các bác ở đây đều trải qua những ngày đầu ôm vô lăng với nhiều kỷ niệm vui buồn khó mà quên trong đời. Làm gì có ai sinh ra rồi lớn lên “đùng một phát” và lái xe sành sỏi đâu? Ở topic này, mời các bác oser nhà mình đừng ngại kể lại những kỷ niệm, những lần trót dại của mình trong những ngày lớ ngớ lái xe ở bình luận bên dưới nhé. [pagebreak][/pagebreak]

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
Hồi em mới lấy bằng, thuê chiếc Mitsubishi Jolie lái đi chơi. Xe bị đứt thắng tay, mỗi lần dừng là phải gài số 1. Sau đó còn quẹt gương hậu vô xe khách nữa.

Rồi tháng 09/2009 em đi mua chiếc Mitsubishi Grandis, lái một mình từ showroom ở Pleiku về Kon Tum, khoảng 50km. Vừa vui, vừa hồi hộp, vừa đã!

Hồi mới lái, mỗi lần quay đầu xe ngang đường là một lần hồi hộp và đánh vật với cái xe.

Giờ em rất thông cảm với xe tập lái hay những lái mới. Vì hồi xưa mình cũng y chang họ thôi.

Hạng B1
17/10/14
77
82
18
- Năm 2014 khi mới lấy được bằng lái lúc nào suy nghĩ tìm cho ra chiếc xe để lái, cuối cùng cũng gom góp mua được chiếc Kia Morning nhập 2007 giá 270tr, lấy xe về 02 hôm sau chở bà cả và đưa con nhỏ đi Vũng Tàu liền, khi ở vòng xoay loay hoay thế nào đạp nhẹ nhầm chân gas, thế là đụng vào làm ngã xe của 01 phụ nữ, hoảng hồn xuống dựng xe xin lỗi rối rít, cũng hên xe chỉ có 1.0 nên xử lý kịp.

- Vậy mà hôm sau đi đường gần nhà có con lươn giữa, vừa quay qua nhìn nhà bên đường thì liền nghe cái đùng bên hông xe, xuống nhìn thì xe bị bung móp phần cản trước, thì ra canh đường không quen không tập trung đúng ngay đoạn đường cong nên nhận hậu quả tức thì, đi làm lại mất 1,5tr.
- Sau khi làm quen với em vài tháng thì gả cho người mới thu về được 240tr vì lúc đó đang muốn đổi xe nên gả đại luôn, thế là gắn bó với em Cruze LTZ cho đến giờ :).

Hạng D
30/3/09
1.111
1.195
113
Mới cầm lái xe xe bồn bt chạy trog công trình, rồi cano trên sông, xe con thì ra đường không khó khăn lắm nhưng cứ dìu ga lớn số thấp như xe máy côn tay, sau này lái khá cứng rồi mới đi thi b2 thì rớt thực hành tại đèn đỏ chân cầu vì bị kẹt phanh phụ và rồi đi tự động là chính. Giờ xe tải xe ben xe cuốc xe lu chơi tới hết nhưng chỉ trong ct thôi. Xe con thì đường ngắn mỗi ngày đi lại êm ái, đường trường cũng chinh chiến bắc-trung-nam an toàn chưa từng bi gì, chỉ 1 vài lần hơi giật mình vì mình hơi chủ quan và lơ đãng suy nghĩ công việc hay sử dụng điện thoại, nhưng không có sự cố gì xảy ra. Nhìn lại thì lúc mới biết lái có sự chú tâm lái hơn. Luật cấm sử dụng điện thoại là đúng đắn an toàn cho mình và mọi người

Hạng D
3/2/17
3.545
4.544
113
E thì lại gặp nhiều khó khắn nhất khi lùi xe
1 năm đầu mới lái thì 2 lần ăn quả lùi nhớ đời, 1 lần ăn vào xe rác, 1 lần thì ăn vào cây cau... ;(
Chân ga chân phanh thì mới đi cũng nhầm nhiều, nhưng phản xạ kịp
Vì vậy Cũng nên hiểu và thông cảm cho những người nhỡ thành. .. xe điên

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Em thì cứ đạp thắng tjành đạp ga lúc mới lấy bằng. Cũng may quất em mt nên ko sao.

• Like
Reactions: 7800II
Hạng B2
21/2/16
356
346
83
Sài Gòn
www.thegioidanong.vn
mới lấy bằng xong. (B2) lúc học thầy nói lái khá cứng. ôm con Aveo bên Hoàng Gia, định học xong sẽ thuê xe dợt tí trc. lu xu bu cv nên chưa dợt lần nào ngoài đường chính thức một mình ko có ô thầy ngồi kế bên. Đùng phát về quê, ôm con 508 cty về...cao tốc, lần đầu tiên tự mình ra đường trên con AT hạng D, to đùng (so với con Aveo) và lên hẳn cao tốc. sợ vãi linh hồn, đến chổ dừng lấy thẻ cao tốc Bình Chánh.Trung lương do chưa kinh nghiệm và dừng xa cái trụ nên bấm nút lấy thẻ méo với tay tới, loay hoay các kiểu ko đc, tháo dây an toàn, vừa nhoài người ra cầm cái thẻ thì xe nó chồm tới, rớt.. phải về P, mở cửa chui ra lụm,
Đ.m có chừng 2p mà tim đập chân run. =))

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
9/10/13
29
18
8
HCMc
Lái mới trầy mỏ, cạ lườn, trầy cản sau bình thường. Ngu nhất quả vô số de R, chưa dừng hẳn đã trả N (tắt cảm biến de) xe trôi nhẹ thế là đụng tường cái bụp, hehe
Có lần mượn grandis (lạ xe) trả số N mà chưa về hết cửa số, gài thắng tay, nhả thắng chân mở cửa, xe vẫn đi tới (xe còn số D mà) hết hồn, may còn bình tĩnh xử lý.
Hóng các bác share

Hạng F
18/2/13
5.654
13.859
113
Saigon & Dalat
Xe con thì quá dể rồi, còn mới đây ở Dalat em phải leo lên xe tải nhà Kia bongo gửi gấp hàng cho Thành Bưởi, chạy đường đèo cũng không khó, nhưng đến nơi de vào kho hàng hóa ngổn ngang thì hỡi ơi kính giữa không dùng được, 2 kính hậu thì quan sát không rõ, xe không camera lùi không cảm biến de :p nên sau một hồi đánh vật với cái volant, cả đoàn xe hàng khác đậu chờ thành dảy, em buộc phải xuống xe nhỏ nhẹ nhờ một bác tài thứ thiệt lái giùm hậu tạ ly cafe.
Lần đầu ngồi lái xe tải mới thấy chạy xe con bao nhiêu năm rồi sao mà sướng quá!

Chỉnh sửa cuối: