Hạng B2
27/1/17
133
32
28
37
Hà Tĩnh
Chào các bác, khi chúng ta mới tập lái ai cũng mắc phải những lỗi không ai giống ai mà có những lỗi mà khi nói ra sẽ bị mọi người xem là ngớ ngẫn. Em xin chia sẽ một số sự cố đó khi em mới biết lái xe gặp phải như sau:[pagebreak][/pagebreak]
1. Khi mới biết lái xe, lúc đi đường đông xe em hay để gương chiếu hậu bên phải va vào xe máy, một tháng bị tới 4 lần, lần nặng nhất là có em xe máy bị va vào khủy tay và em đó quay lại nhìn em với ánh mắt hình viên đạn :(. Lý do là em canh xe chưa quen và hay chỉ chú ý phía trước khi lái xe lúc kẹt xe. Sau một thời gian quen xe thì em không còn nữa.
2. Em hay có những lúc lú lẫn không biết xe mình đã trả thẳng lái chưa lúc de xe. Có lúc vô lăng chưa thẳng mà mình tưởng đã thẳng thế là de ẹo ẹo suýt quẹt vô xe bên cạnh.
3. Đạp nhầm chân ga và chân thắng: em đã bị 3 lần như vậy khi mới lái cũng may là khi mới lái em luôn chọn đường vắng để chạy cho quen xe và nhuần nhuyễn ga, thắng. Lần nguy hiểm nhất là lúc em đang chạy chậm tính dừng lại cho mọi người bước xuống xe thì lúc đó thay vì đạp thắng em lại đạp nhầm chân ga xe vọt cái ào, cũng may là lúc đó em bình tĩnh chuyển qua chân thắng thắng lại.
4. Quên hạ phanh tay. Em đã từng bị 4 lần như vậy. Cũng may là xe em có hệ thống báo động khi không hạ phanh là sẽ kêu om sòm. Có lần em dừng đèn đỏ do chờ lâu nên em về N, kéo phanh. Sau đó quên hạ phanh làm xe kêu lên lúc đó xe đang đông sợ toát mồ hôi.

Em xin chia sẽ ít kinh nghiệm nhé:
1. Bác nên thường xuyên liếc chiếu hậu phải, trái, giữa khoảng tầm 2s, để lâu lâu mình xác định đường
2. Khi de bác ko biết được đã trả lái chưa, thì bác gạt cần tới (D) , nhả phanh chút là biết liền mà...
3. Cái này phải nình tĩnh, chứ mất bình tình là dính liền
4. Ban đầu khi lấy xe, em cũng hay bị như bác (tất nhiên là đoạn đường ngắn, với khi mình kéo phanh tay chưa hết), giờ thì ổn rồi

Hạng B2
28/2/17
171
66
38
34
Biên Hoà
hầu như lỗi nào em cũng mắc phải :D
đang từ từ làm quen...ngồi trên xe thấy căng thẳng quá các bác ợ.

Hạng B2
21/2/17
294
466
63
36
sáng nào mà hứng chí chở con đi học là y như rằng đi trễ :( vì nhẫn quá , nhịn hết xe này đến xe khác ...

Dạ vâng, trong thành phố sáng sớm đi làm mà lái xe hơi đi thì xác định là chậm hơn xe máy chắc rồi, em chở vợ em đi làm bằng xe hơi lúc nào cũng phải đi sớm hơn lúc đi xe máy tầm 30 phút! Phạm Văn Đồng sáng đi làm thì thôi rồi :(

Tập Lái
24/2/17
6
6
3
45
em đã nói là mỗi xe một khác, tức là có xe phải đạp côn có xe thì không cần vẫn đề được máy... em chưa từng lái một cái xe nào không đạp côn vẫn đề máy được không có nghĩa là không có xe nào như thế, bác xem lại khả năng đọc hiểu của mình nhé...

nếu bác cứ khăng khăng xe đạp côn mới đề được máy là đặc biệt, dựa trên những xe bác đã từng đi, hay dựa trên mấy cái taxi hoặc mấy cái xe đang đậu bên lề đường, thì bác cần phải xem lại bản thân, trên đời còn nhiều thứ bác chưa biết lắm...
Lúc học lái xe, không biết xe hãng nào và đời nào, nhưng phải đạp côn mới đề được, khi học xong đi mua xe, lên thử xe, cũng đạp côn để đề nhưng Sale nói anh không phải đạp côn, cứ đề bình thường => Như vậy, mỗi hãng xe, đời xe sẽ phải đạp côn mới đề được, theo tôi nghĩ xe đời cũ có lẽ phải thế, còn bây giờ hầu hết là không phải đạp côn trước khi đề máy.

Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
Làm dễ thôi bác!
Chân ga K3 có 1 lổ xuyên ngang. Độ cái pat như hình, lắp vô, vặn con ốc xuyên qua cái lổ là nó dính chết ở đó. Đạp hết ga thì miếng nhựa đụng sàn nên không xuống thêm được. Đạp quen thì mài miếng nhựa thêm 1 tí nữa, quen quá thì... tháo bỏ luôn cục chặn!
Mấy xe khác chắc cũng tương tự.
View attachment 222661
cái này em cũng mới thấy, hồi đi học lái ông thầy chặn chân ga bằng lon sơn bạch tuyết :D

Hạng B1
16/2/17
52
33
18
46
Chào các bác, khi chúng ta mới tập lái ai cũng mắc phải những lỗi không ai giống ai mà có những lỗi mà khi nói ra sẽ bị mọi người xem là ngớ ngẫn. Em xin chia sẽ một số sự cố đó khi em mới biết lái xe gặp phải như sau:[pagebreak][/pagebreak]
1. Khi mới biết lái xe, lúc đi đường đông xe em hay để gương chiếu hậu bên phải va vào xe máy, một tháng bị tới 4 lần, lần nặng nhất là có em xe máy bị va vào khủy tay và em đó quay lại nhìn em với ánh mắt hình viên đạn :(. Lý do là em canh xe chưa quen và hay chỉ chú ý phía trước khi lái xe lúc kẹt xe. Sau một thời gian quen xe thì em không còn nữa.
2. Em hay có những lúc lú lẫn không biết xe mình đã trả thẳng lái chưa lúc de xe. Có lúc vô lăng chưa thẳng mà mình tưởng đã thẳng thế là de ẹo ẹo suýt quẹt vô xe bên cạnh.
3. Đạp nhầm chân ga và chân thắng: em đã bị 3 lần như vậy khi mới lái cũng may là khi mới lái em luôn chọn đường vắng để chạy cho quen xe và nhuần nhuyễn ga, thắng. Lần nguy hiểm nhất là lúc em đang chạy chậm tính dừng lại cho mọi người bước xuống xe thì lúc đó thay vì đạp thắng em lại đạp nhầm chân ga xe vọt cái ào, cũng may là lúc đó em bình tĩnh chuyển qua chân thắng thắng lại.
4. Quên hạ phanh tay. Em đã từng bị 4 lần như vậy. Cũng may là xe em có hệ thống báo động khi không hạ phanh là sẽ kêu om sòm. Có lần em dừng đèn đỏ do chờ lâu nên em về N, kéo phanh. Sau đó quên hạ phanh làm xe kêu lên lúc đó xe đang đông sợ toát mồ hôi.

Ôi cái em ớn nhất là cái số 4. Lâu lâu sơ ý vẫn dính ngọt xớt

• Like
Reactions: huytrantran67