Hạng B1
19/7/17
58
6
8
29
Đạp nhầm chân ga và chân thắng
cái này hôm trước em có đạp nhằm một lần

Tập Lái
6/6/17
3
1
3
Chào các bác, khi chúng ta mới tập lái ai cũng mắc phải những lỗi không ai giống ai mà có những lỗi mà khi nói ra sẽ bị mọi người xem là ngớ ngẫn. Em xin chia sẽ một số sự cố đó khi em mới biết lái xe gặp phải như sau:[pagebreak][/pagebreak]
1. Khi mới biết lái xe, lúc đi đường đông xe em hay để gương chiếu hậu bên phải va vào xe máy, một tháng bị tới 4 lần, lần nặng nhất là có em xe máy bị va vào khủy tay và em đó quay lại nhìn em với ánh mắt hình viên đạn :(. Lý do là em canh xe chưa quen và hay chỉ chú ý phía trước khi lái xe lúc kẹt xe. Sau một thời gian quen xe thì em không còn nữa.
2. Em hay có những lúc lú lẫn không biết xe mình đã trả thẳng lái chưa lúc de xe. Có lúc vô lăng chưa thẳng mà mình tưởng đã thẳng thế là de ẹo ẹo suýt quẹt vô xe bên cạnh.
3. Đạp nhầm chân ga và chân thắng: em đã bị 3 lần như vậy khi mới lái cũng may là khi mới lái em luôn chọn đường vắng để chạy cho quen xe và nhuần nhuyễn ga, thắng. Lần nguy hiểm nhất là lúc em đang chạy chậm tính dừng lại cho mọi người bước xuống xe thì lúc đó thay vì đạp thắng em lại đạp nhầm chân ga xe vọt cái ào, cũng may là lúc đó em bình tĩnh chuyển qua chân thắng thắng lại.
4. Quên hạ phanh tay. Em đã từng bị 4 lần như vậy. Cũng may là xe em có hệ thống báo động khi không hạ phanh là sẽ kêu om sòm. Có lần em dừng đèn đỏ do chờ lâu nên em về N, kéo phanh. Sau đó quên hạ phanh làm xe kêu lên lúc đó xe đang đông sợ toát mồ hôi.

cái số 3, e chưa biết Bác chạy xe số sàn hay số tự động vậy, vì có nhiều người mới chạy xe số tự động, hay để chân trái lên bàn đạp phanh lun, chân phải lên bàn đạp ga , điều này rất nguy hiểm ạ, chỉ dùng 1 chân trái cho bàn đạp ga và phanh thôi mới chuẩn :). Chúc Bác lái xe an toàn ạ

Hạng B1
19/7/17
59
13
8
30
Khi mới biết lái xe, lúc đi đường đông xe em hay để gương chiếu hậu bên phải va vào xe máy
lỗi này em hay mắt phải, chắc tại em chạy xe còn yếu

Hạng B1
17/7/17
98
28
28
em đây biết chạy xe lâu rồi nhiều khi vẫn gặp rắc rối

Tập Lái
30/8/17
4
1
3
33
E từng bị một lỗi rất nguy hiểm: hôm e ngồi trên xe từ nhà ra đường, do nhấn nút Start không đúng kỹ thuật nên Ko khởi động được máy mà chỉ bật được radio thôi... thế là e tắt máy để khởi động lại. Lúc này thắng tay đã hạ, số đã về N nên xe tự trôi về phía trước rồi phi thẳng ra đường. E đạp phanh chân, kéo thắng tay trong vô vọng mà Ko được. May là lúc đó là sáng sớm nên ít người qua lại. Phải chờ xe dừng hẳn e mới khởi đông lại được. Do lúc đó e quấn quá, cứ lo đạp chân phanh, kéo thắng tay nhưng nó quá cứng. Hix. Từ lúc đó, e k dám chủ quan, khởi động xe xong mới dám gạt thắng tay.
Replied by Otosaigon

Hạng B2
23/9/16
126
134
53
33
Haha sao ko thấy ái nói cái này nhỉ: lần đầu chạy cứ mỗi lần vào số tay phải thì tay trái thêm chút lực phụ --> xe đảo theo qua phải nhẹ, hay vào số rồi cái lại phải ngó xem có đúng số chưa, hay vào chưa quen số( xe lạ) nó cứ khựng khựng cái tay số.