Hạng B1
28/7/17
61
32
18
43
Ghét nhất là mấy ông tài già phía sau cứ bóp kèn inh ỏi, thúc sát đít mình. Mấy ổng kg nghĩ hồi xưa cũng là lái mới, cũng từ từ chậm chậm, giờ thì thúc đít người khác. Hành động đó dễ gây hoảng loạn cho lái mới.

Hạng B2
9/8/17
238
202
43
Canh phải đối với em thì kinh khủng nhất. Thuê xe chạy 2 lần thì dính 2 quả, một lần quét gương vào xe máy, lần khác đi trong hẻm có cái xe máy dựng bên đường lại có xe ngược chiều tới, em định đánh nhẹ sang phải rồi trả thẳng nhanh (kiểu như chơi game ý), thế là cái đèn pha bên phụ vỗ đít xe máy đang dựng, trầy một miếng, tay chủ xe lấy 500k (học phí đắt quá :D). Còn đậu xe thì lúc cạp lề, lúc cách cả nửa mét cũng vài lần.

• Like
Reactions: truonglequan
Hạng B2
1/9/15
135
133
43
HCM
Còn nỗi sợ hãi của em thì là:
- Khi đi ở đường không có barem phân làn em rất hãi khi phải đối đầu với xe đi ngược chiều. Em luôn có xu hướng cứ nhìn thấy xe đi ngược chiều là đánh lái sang phải 1 chút. 1 lần thì lướt luôn qua cái đờ rem dựng vỉa hè làm đổ xe, đổ cả sạp báo dựng cạnh cái xe, lần đấy em vọt được. Lần 2 thì em đánh lái vào trong làm chú đi xe máy... leo lề luôn, xong nó đi lên nhòm nhòm, may chưa bị đánh.
- Có vẻ em chưa có cảm giác tốc độ cho lắm. Em ý thức được chân ga, chân phanh nhưng rất hay đưa chân sang ga để đạp tí... cho nó nhanh :(. Mặc dù cái xe em đi có cơ chế tự giữ vận tốc ổn định nên em tuyền đạp ga tí cho vận tốc vừa vừa, xong chuyển sang chân phanh luôn. Được 1 lúc là lại ngứa chân, nhún tí ga cho nó hào hứng. Nhún tí xong lại phanh lại vì nhanh quá, đâm ra xe cứ giật giật.
- Khi gặp xe ngược chiều lấn phải, bác cứ đá đèn hạn chế nhường nếu hướng ngược lại không có chướng ngại vật, bác tấp trái như vậy rất nguy hiểm cho xe bên cạnh vì những tình huống như vậy bác sẽ mất bình tỉnh và thiếu quan sát.

- Bác chạy dần sẽ quen, với lại chạy như bác sẽ hao xăng lắm. Cứ đỗ xăng vài lần xót tiền tự động sẽ khắc phục được thôi :))

Hạng B2
1/9/15
135
133
43
HCM
Canh phải đối với em thì kinh khủng nhất. Thuê xe chạy 2 lần thì dính 2 quả, một lần quét gương vào xe máy, lần khác đi trong hẻm có cái xe máy dựng bên đường lại có xe ngược chiều tới, em định đánh nhẹ sang phải rồi trả thẳng nhanh (kiểu như chơi game ý), thế là cái đèn pha bên phụ vỗ đít xe máy đang dựng, trầy một miếng, tay chủ xe lấy 500k (học phí đắt quá :D). Còn đậu xe thì lúc cạp lề, lúc cách cả nửa mét cũng vài lần.
Bác mua 1 hộp nước hoa hay là tượng gì đó trang trí dán ngay trên taplo ở giữa xe để làm tâm, khi qua chỗ hẹp cứ nhìn gần lại phía bên phải nếu vật cản nằm ngoài cái tâm đó về phía phải thì chắc chắn sẽ không bị quẹt. Còn cặp lề thì bác chịu khó tập, ban đầu em cũng phải cặp 2-3 lần xe mới sát lề thẳng đẹp được.

Mà cách tốt nhất khắc phục 2 vấn đề trên là gắn 1 camera cặp lề là yên tâm nhất :D

Hạng B1
4/10/15
66
48
18
44
Em mua xe hơn hai năm rồi mà cũng chả muốn chả dám với chả muốn vào tp. Ko quen đường với lại người nhiều, xe nhiều, kẹt xe.....em nhát quá nhỉ

Hạng B1
16/2/16
96
27.299
83
Còn nỗi sợ hãi của em thì là:
- Khi đi ở đường không có barem phân làn em rất hãi khi phải đối đầu với xe đi ngược chiều. Em luôn có xu hướng cứ nhìn thấy xe đi ngược chiều là đánh lái sang phải 1 chút. 1 lần thì lướt luôn qua cái đờ rem dựng vỉa hè làm đổ xe, đổ cả sạp báo dựng cạnh cái xe, lần đấy em vọt được. Lần 2 thì em đánh lái vào trong làm chú đi xe máy... leo lề luôn, xong nó đi lên nhòm nhòm, may chưa bị đánh.
- .

Mình gặp tình trạng tương tự, gặp xe ngược chiều nếu không có con lươn cứng là rất sợ, cứ cảm giác 2 xe sắp va vào nhau tới nơi. Còn chạy làn có lươn cứng nhưng nhát tốc độ nên cũng không dám vượt. Lái xe mà đầu óc cứ căng như dây đàn :(, người cũng cứ đơ đơ ra. Vụ canh phải cũng thế, nhiều khi đã cập sát để rẽ mà vẫn có người ráng vượt qua, là lại làm mình giật mình. :oops:

Hạng B2
12/8/16
139
58
28
Haha sao ko thấy ái nói cái này nhỉ: lần đầu chạy cứ mỗi lần vào số tay phải thì tay trái thêm chút lực phụ --> xe đảo theo qua phải nhẹ, hay vào số rồi cái lại phải ngó xem có đúng số chưa, hay vào chưa quen số( xe lạ) nó cứ khựng khựng cái tay số.
giờ buông luôn tay kia là triệt tiêu được cái lực phụ phải ko bác

• Like
Reactions: Nguyễn Phú
Tập Lái
9/11/14
13
53
13
39
Mình gặp tình trạng tương tự, gặp xe ngược chiều nếu không có con lươn cứng là rất sợ, cứ cảm giác 2 xe sắp va vào nhau tới nơi. Còn chạy làn có lươn cứng nhưng nhát tốc độ nên cũng không dám vượt. Lái xe mà đầu óc cứ căng như dây đàn :(, người cũng cứ đơ đơ ra. Vụ canh phải cũng thế, nhiều khi đã cập sát để rẽ mà vẫn có người ráng vượt qua, là lại làm mình giật mình. :oops:

Hihi, cmmt này mình viết lâu lắm rồi. Bây giờ thì không còn nhát nữa. Qua thời gian, bạn sẽ quen xe, quen đường, quen cảm giác lái thì sẽ không còn sợ nữa. Lúc đó đi ở giữa đường, tránh ô tô còn thích hơn đi làn trong tránh xe máy.
Vụ canh phải, bạn có thể lắp thêm cái gương cầu lồi và trỏ nó xuống dưới để quan sát được phần bánh phía sau.
Việc vượt xe thì tuỳ theo từng tình huống, chắc chắn thì mới vượt.

• Like
Reactions: robusta81
Hạng B1
16/2/16
96
27.299
83
Hihi, cmmt này mình viết lâu lắm rồi. Bây giờ thì không còn nhát nữa. Qua thời gian, bạn sẽ quen xe, quen đường, quen cảm giác lái thì sẽ không còn sợ nữa. Lúc đó đi ở giữa đường, tránh ô tô còn thích hơn đi làn trong tránh xe máy.
Vụ canh phải, bạn có thể lắp thêm cái gương cầu lồi và trỏ nó xuống dưới để quan sát được phần bánh phía sau.
Việc vượt xe thì tuỳ theo từng tình huống, chắc chắn thì mới vượt.
Cám ơn bạn. Mình cũng biết chia sẻ này cách nay mấy năm nhưng lúc đó mình chưa lái hihi, mới lái gần đây. Với lại phụ nữ nên thần kinh không phải là thép nên dễ bị giật mình lắm. Đang cố gắng làm quen, hy vọng lái nhiều sẽ lên tay ;)

Hạng C
14/12/16
580
340
63
Em có cái này không biết phải là lỗi không... Bình thường em muốn cặp sát lề phải, ở những lề cao em toàn phải chạy lên trước và de lại để chắc ăn k bị trầy mâm hay đâm vô lề. Em thấy rất nhiều bro đâm một cái ào vô bánh cách lề ~10cm và xe thẳng liền vậy có cách nào để làm cái này dễ vậy k?
Em loại trừ trường hợp lề thấp có rãnh thoát nước vì em chỉ cần cho bánh trước cán nhẹ lên lề đánh ra là được, còn lề cao thì cứ nhát nhát.