Hạng D
17/12/17
1.218
30.190
113
chào các bác! Mong các bác chỉ giáo thêm!
E lấy bằng dc 5 năm thì mua đợc con xe ghẻ chạy đở buồn!
1. Lần đầu tiên mua xe xong chạy thẳng về với vợ con với khoảng đường dai 120km lúc chạy trên đường thấy xe máy e run quá e tạt đàu xe vào con lươn, cũng may chỉ buj vài thẹo nhỏ nhỏ, rút kinh nghiệm lần 1!
2. về tới đầu ngỏ vào nhà có ông bên cạnh mua bán máy xây dựng , chạy chả hiểu sao hất lun nguyên cái máy trộn bê tông xuống đường ray tàu- rút kinh nghiệm lần 2
3. chạy vào đường đông cứ hay canh phải làm mất tập trung thế mà vẫn quẹt vào ngời khác, cũng may ko sao. Rút kn lần 3
4. Dze xe vào nhà chả hiểu canh ntn mà lấy heta gần 1/3 cái cột cổng hàng rào
==> rút kn lần 4
..... còn nhiều lắm mà e thấy tiêu biểu là mấy cái vụ đó
Kết quả sao 1 năm xe của nó sứt đầu mẻ trán thêm cái đuôi cũng vậy!
E thấy cứ chạy thì có kinh nghiệm thôi! Kinh nghiệm chả ai dạy mình cả, tự tìm tự học và rút tỉa từ bản thân!
Cám ơn các bác đã đọc
Hehe, sao bị nhiều thế bác!! Bác muốn ít bị thì mua con xe mới và đắt tiền 1 chút, tự động bác biết mà chạy cẩn thận hơn thôi! keke

• Like
Reactions: tuanthanh2408
Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Trời mưa thì tầm nhìn bị hạn chế thì sao quan sát kỹ ổ gà ổ voi dc hả bác? Share cho e miếng kinh nghiệm
Bác nói có lý, mà không biết bác chạy xe mấy chỗ? Nếu chạy xe nhỏ thì điều quan trọng nhất là tránh xa mấy CỤ: XE TẢI, XE KHÁCH, CONTAINER,... nói chung mấy con xe TO Bự ra, bác thấy tối qua con xe tải cho con 7 chỗ phơi bụng ngay đoạn gần GÒ Mây không? https://baomoi.com/tp-hcm-o-to-7-ch...e=zalo&utm_medium=recommend&utm_campaign=zalo
Còn vụ ổ gà/voi thì bác quan sát xe phía trước ấy thấy nó chạy chậm và đánh xi nhan là biết có vấn đề rồi....còn không có xe chạy trước thì thấy vũng nước thì nên cẩn thận xem xét tình hình. Hôm bữa bác TỰ LONG có chia xẻ không biết bác nắm không: xe bác ấy Rơi xuổng ổ gà ăn nguyên khúc thép 16 (nhìn mình đoán chắc khúc thép 16 trở lên) => thay lốp....

Tập Lái
24/1/19
2
1
3
42
Em thì hay bị de tầm bậy nghĩa là vội vàng rồi không quan sát gương hậu kỹ. Có lần de để ra khỏi trạm xăng đông, có anh xe khách chạy vô trốn bãi trả khách, chạy vuông góc phía sau xe em thế là cach. May em thắng kịp ko có gì to tát. Ace mới chú ý khi de đoạn đông nên hạ kính phía tài nữa, dễ nhìn hơn.

Tập Lái
1/2/19
2
2
4
32
Em mới vừa lấy bằng B2 xong, cái hôm thứ 2 vừa rồi về tết với ông anh trên xe cx5 đi số tự động vì sợ nhầm chân phanh với ga nên đi chậm thì không nói, cơ mà chạy trên quốc lộ 14 đoạn ở bù đăng đường đẹp cũng vắng mà e cứ bị ăn sang phải nhiều quá thằng anh chữi miết, xong hôm qua về nhà đi đường làng đường nhỏ 1 lane chỉ đủ 1 xe lớn và 1 xe máy, cái 1 anh xe khách chạy đối diện chạy tốc độ nhanh và nháy đèn, e sợ quá né vô tí cho chắc ai ngờ bánh phải xuống lề luôn thằng a không cho chạy nữa, chắc mai mốt lên sài gòn bổ túc vài buổi vs thầy nữa cho chắc ăn quá

Hạng B2
25/11/13
219
148
43
Em mới vừa lấy bằng B2 xong, cái hôm thứ 2 vừa rồi về tết với ông anh trên xe cx5 đi số tự động vì sợ nhầm chân phanh với ga nên đi chậm thì không nói, cơ mà chạy trên quốc lộ 14 đoạn ở bù đăng đường đẹp cũng vắng mà e cứ bị ăn sang phải nhiều quá thằng anh chữi miết, xong hôm qua về nhà đi đường làng đường nhỏ 1 lane chỉ đủ 1 xe lớn và 1 xe máy, cái 1 anh xe khách chạy đối diện chạy tốc độ nhanh và nháy đèn, e sợ quá né vô tí cho chắc ai ngờ bánh phải xuống lề luôn thằng a không cho chạy nữa, chắc mai mốt lên sài gòn bổ túc vài buổi vs thầy nữa cho chắc ăn quá
Y chang thằng em mới lấy bằng của mình, mình ngồi ghế phụ để nó chạy từ sg về cần đước, thằng ku cứ tự nhủ là mới biết chạy nên cứ để ý phía sau có xe nào là nó dạt vào lề phải để nhường đường, suýt nữa thì quẹt con xe máy, thường thì lái mới hay có xu hướng nép về phía phải lắm, y như kiểu mới biết đi xe máy đc người khác dặn chạy sát lề đường ý

Hạng B1
26/8/17
77
12
15
36
Mở cửa xe cũng cần quan sát kỹ các bác ạ, là chuyện nhỏ những cũng k nên xem thường

Hạng B1
3/12/09
75
7
8
Cứ là phải bổ túc thầy thì sẽ không phải lo lắng gì,đỡ bao nhiêu phiền phức mà nhẹ cái đầu các bạn ạ.
Thầy TrungAT khu vực Hà nội xin chào đón các bạn mới có bằng và chưa có bằng .

Tập Lái
26/2/19
17
5
3
Hà Nội
Trước tiên là phải có vị trí ngồi thoải mái nhất và góc nhìn tốt nhất :D
Cái này rất đơn giản, nhưng lái mới thường quên