Tập Lái
19/2/19
26
2
3
32
=)) Em lái xe tập cũng suốt ngày quên hạ phanh tay đây. Một thói quen phải bỏ không thể tin được xD

Hạng B1
1/3/11
80
11
8
36
Hồ Chí Minh
em chưa bao giờ căn thiếu bên phải, luôn luôn thừa, bên phải khó căn hơn bên trái nên em cứ nghĩ bụng thừa còn hơn thiếu...

cái vụ thẳng lái thì em học kinh nghiệm của ông bố là bánh xe luôn luôn thẳng khi xong nhiệm vụ, dừng đỗ gì đó xong là trả thẳng lái, luồn lách xong xuôi trả thẳng lái, tóm lại là xe đứng yên thì đừng để cái bánh xe ẹo qua một bên (trừ trường hợp đỗ xe trên dốc phải cho nó chĩa vào lề) - đến lúc quen rồi nhìn thấy xe nào đỗ mà không thẳng lái em cứ thấy buồn cười :D

tất nhiên chuyện phản xạ nhanh khi xe bắt đầu chuyển động mà thấy nó lệch hướng mình muốn thì phải đánh lái ngay, đôi khi sau một hồi luồn lách thì em quên mất bánh đang chĩa đi đâu, lúc đó em cho xe nhích lên tí teo vài cm là biết ngay, cần thiết thì chỉnh lại...

nhầm chân ga thắng em nhớ cũng đã từng nhầm 1-2 lần khi mới bắt đầu tập lái, kinh nghiệm trước đó là luôn ý thức lái xe phải mượt mà, tăng tốc cũng phải nhẹ nhàng mà dừng xe cũng phải êm ái, nếu chạy kiểu này có nhầm thì xe cũng không nhảy chồm ra đằng trước, đè ga mà thấy xe chậm lại hoặc muốn đè thắng mà thấy xe lao lên là biết nhầm rồi... nhưng cái chuyện nhầm này nếu vẫn kéo dài thì cần phải xem lại, có khi là mình không phù hợp với việc lái xe, vì nó sẽ phải thành phản xạ, muốn dừng là xe dừng chứ trong đầu lúc nào cũng phải phân biệt đâu là ga đâu là thắng thì chuyện nhầm lẫn gây hậu quả nghiêm trọng chỉ là vấn đề thời gian thôi...

cái thắng tay thì em cũng đã có từng quên, nhưng cũng hết quên nhanh chóng thôi, trước chạy AT nhả thắng không thấy xe nhúc nhích là biết, giờ chạy MT đề pa thấy xe nó ngập ngừng cũng biết ngay... nhưng lâu lắm rồi không quên nữa :D
Rất hữu ích

Tập Lái
16/4/19
6
1
1
58
Kinh nghiệm chỉ đơn giản là k bh nên trao bằng lái xe cho phụ nữ

Tập Lái
16/4/19
10
0
1
34
em đang học lái các bác ạ . áp lực lắm, đặc biệt là lúc đi đường đông xe cứ nhìn thấy xe đi ngược chiều là cứ sợ ng ta đâm vào mình,

Tập Lái
20/8/17
10
8
3
41
Qua 2 năm cầm vô lăng lái hầu hết các cung đường! Kn chạy chắc dc gàn 10 vạn km đường!
E rút ra được kn! Chạy nên né các bác to hơn mình! Xem xe mình có đủ khả năng vượt hay ko?
Chứ e thấy có 1 số bác tài ko bao giờ cho vượt qua xe họ theo đúng luật!
Một số a e mới có bằng chạy cố gắng để ý 1 chút, chứ ko bị húc đích như chơi
E chỉ sợ mấy chị cầm lái e ngán lắm! Chạy sau ko bít bị tạt đầu khi nào