Hạng B2
25/11/13
219
148
43
Theo điểm d khoản 3 điều 18 luật GTĐB 2008: sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết.
Thực tế trong điều kiện thành phố không có chỗ để đặt biển báo, mà nếu đặt thì khả năng bị chôm mất rất cao, nên buộc phải mở đèn hazard để các phương tiện khác nhận biết.
Nếu xe đang xử dụng bình thường thì mở đèn cả buổi tối không có vấn đề gì. Đừng ngại hao bình chút, vì nếu lỡ có cọ quẹt hay va chạm thì tránh được vô số phiền phức.
Em chưa bật đèn hazard lần nào quá 15p, nhưng bác cho em hỏi nhỡ bật vài tiếng rồi có bị hết bình ko, bình xe em chỉ có 45ah thôi, để mai mốt biết mà tự tin bật, chứ ko thù lúc ra phải đẩy thì khổ quá

Tập Lái
3/9/09
29
48
13
Mình mấy lần cứ bị lỗi chuyển làn trái trên cao tốc để vượt thì mình thường nhìn hai kiếng bên mà không nhìn kiếng hậu chính nên khi chuyển làn quá sát đầu xe phía sau nên họ bóp kèn cảnh báo.
Lỗi này 1 phần khi học lái ông thầy dạy luôn chỉnh kiếng hậu chính cho ổng xem không bao giờ chỉ học viên nhìn kiếng hậu chính khi chuyển làn. Kính hậu chính luôn biết được khoản cách với xe sau chính xác hơn 2 kính 2 bên. Khi nhìn bằng 2 kính hai bên thì khoảng cách xe sau thấy khá xa nên mình thường nhầm khảng cách an toàn.

• Like
Reactions: lethal
Tập Lái
13/12/19
19
16
3
31
Mình mấy lần cứ bị lỗi chuyển làn trái trên cao tốc để vượt thì mình thường nhìn hai kiếng bên mà không nhìn kiếng hậu chính nên khi chuyển làn quá sát đầu xe phía sau nên họ bóp kèn cảnh báo.
Lỗi này 1 phần khi học lái ông thầy dạy luôn chỉnh kiếng hậu chính cho ổng xem không bao giờ chỉ học viên nhìn kiếng hậu chính khi chuyển làn. Kính hậu chính luôn biết được khoản cách với xe sau chính xác hơn 2 kính 2 bên. Khi nhìn bằng 2 kính hai bên thì khoảng cách xe sau thấy khá xa nên mình thường nhầm khảng cách an toàn.
Lúc học lái xe thầy còn không dạy em nhìn kính hậu chính luôn ấy bác. Em toàn canh bằng 2 kính bên thôi. Mà em toàn canh khoảng cách nó dư dả tí để có gì còn xử lý nên không bị sát đầu xe sau.

• Like
Reactions: nam_72
Tập Lái
3/9/09
29
48
13
Lúc học lái xe thầy còn không dạy em nhìn kính hậu chính luôn ấy bác. Em toàn canh bằng 2 kính bên thôi. Mà em toàn canh khoảng cách nó dư dả tí để có gì còn xử lý nên không bị sát đầu xe sau.
Đúng rồi bạn, không hiểu sao phần lớn người dạy lái xe đều chỉnh gương chiếu hậu chính để nhìn mặt học viên hay sao ấy làm mất đi 1 bài học kỹ năng rất quan trọng

Tập Lái
3/9/19
19
15
3
52
Đúng rồi bạn, không hiểu sao phần lớn người dạy lái xe đều chỉnh gương chiếu hậu chính để nhìn mặt học viên hay sao ấy làm mất đi 1 bài học kỹ năng rất quan trọng
Học viên nhìn 2 kính 2 bên. Còn thầy chỉnh góc nhìn gương chính qua bên thầy, để quan sát xe phía sau. Vì ở vị trí của thầy, thì góc nhìn 2 gương 2 bên khi nó đang được chỉnh cho ghế lái khá hẹp

• Like
Reactions: lethal and nam_72