25/2/13
54
78
18
Vào topic này bài nào em cũng muốn like. Cảm ơn tất cả các bác, em là tài mới và có lần lái thử xe của một bác ở cơ quan, khi thấy em còi, bác có nói: "Hạn chế còi để chủ động nhường đường và cũng để chủ động tránh xe khác, nếu ít còi hơn thì khi chạy vào đường đông, gặp tình huống kẹt xe, tắc đường sẽ đỡ bị stress và lái xe , xử lý các tình huống trên đường được điềm tĩnh". Bác ấy làm em suy nghĩ và thay đổi tư duy lái xe, bây giờ em ít còi hẳn, gặp tình huống bất ngờ xử lý cũng điềm tĩnh hơn, kẹt xe thì em sẵn sàng nhường và đúng là đỡ stress thật.
Chúc các bác lái xe an toàn.

Tập Lái
19/12/13
3
10
3
Trong tháng đầu mình cũng gặp các lỗi của chủ thớt, nhưng không nhiều như chủ thớt mỗi lần bị thấy thấm thía và rút kinh nghiệm, sau 1 tháng các lỗi không còn thường xuyên, tuy nhiên đôi lúc vẫn nhầm chan ga chân phanh, quen kéo phanh tay.

Hạng C
19/1/14
708
459
63
46
Các bạn thân, lỗi khi mới lái là bình thường, quan trọng là đừng để xãy ra hậu quả đáng tiếc nhé.

Để tránh lỗi thì " tiên trách kỷ, hậu trách nhân" thấy cũng đúng. Trước khi ngồi vào xe thì người lái phải thả lỏng, thoải mái tránh căng thẳng; ngồi vào xe phải có tư thế đúng, thoải mái, seat bell, kiểm tra vị trí ngồi, gương hậu, thử đánh lái xem có trở ngại tay ko. Làm được điều này là đã giảm ớt nguy cơ xảy ra lỗi nhiều rồi.

Lưu thông trên đường thì cố gắng giử " cái đầu lạnh" nhé, đừng bức xúc chuyện xe cộ xung quanh, nhường nhịn là tốt cho cả xã hội.

Thao tác trên xe sẽ quen dần theo thời gian nhưng chính sự bình tỉnh, tư thế đúng khi lái sẽ giúp bạn ko phạm sai lầm khi lái.

Và sẳn đây xin nhắc các bạn : trước khi cho xe xuất phát nên bật signal báo hiệu sau khi đã quan sát cẩn thận phía sau xe, phía trước xe. Một thói quen nhỏ nhưng gây ảnh hưởng rất lớn. Thử tưởng tượng xem bạn đang đi xe trên làn của mình, thình lình một chiếc khác lao cái ào ra đường...thắng gấp, đánh lái ảnh hưởng rất nhiều và tai họa sẽ xảy đên khi ko xử lý kịp...Lỗi xuất phát từ cái xe trong lề lao ra.

Bớt còi là văn minh, lấn trái ko ép phải sẽ đở phiền phức từ xe máy phía bên phải nhiều lắm.

Hạng B2
25/11/13
219
148
43
em mua xe về để ở nhà rồi mới đang đi học lái
muốn lấy xe ra dợt cũng ko đc vì mới biết lái thì ko thể đưa xe ra khỏi cổng được, sợ va vào cái cổng thì xót xe lắm, đợt tết đưa xe cho thằng em chạy, nó cũng tập cho được 1 chút, nhưng đúng là các thao tác chưa quen, tay chân phối hợp chưa nhịp nhàng, thậm chí đến lúc đang chạy muốn sang số cũng phải nghiệm nghiệm lại là kéo cần số lên hay xuống, do sợ đạp nhầm ga với thắng nên cái chân côn lúc nào cũng trong tư thế sẵn sàng, dẫn đến rất mỏi bên chân côn
và do chạy còn chưa quen nên chưa chú ý đến việc mở xi nhan.
trước khi mua xe thì em định học lái xong là đến 30/4 có bằng thì sẽ đưa vợ con về quê tận Bạc Liêu, cỡ 300km, nhưng rồi thằng em bảo ít nhất thì anh phải đợi đến tết năm sau thì hãy chạy về, còn bình thường phải lấy xe ra chiều chiều chở cả nhà đi gần gần trước đã

Hạng B2
13/3/14
276
252
63
HCM
nhưng đúng là các thao tác chưa quen, tay chân phối hợp chưa nhịp nhàng, thậm chí đến lúc đang chạy muốn sang số cũng phải nghiệm nghiệm lại là kéo cần số lên hay xuống, do sợ đạp nhầm ga với thắng nên cái chân côn lúc nào cũng trong tư thế sẵn sàng, dẫn đến rất mỏi bên chân côn
Like cái "nghiệm nghiệm" của pác... :3dcuoi: Chân côn thường trực là ổn pác ơi.. đạp nhầm ga xe nó cũng không lao lên.. mỏi mà an toàn thì vẫn hơn.

Hạng B2
23/10/14
220
267
63
em mua xe về để ở nhà rồi mới đang đi học lái
muốn lấy xe ra dợt cũng ko đc vì mới biết lái thì ko thể đưa xe ra khỏi cổng được, sợ va vào cái cổng thì xót xe lắm, đợt tết đưa xe cho thằng em chạy, nó cũng tập cho được 1 chút, nhưng đúng là các thao tác chưa quen, tay chân phối hợp chưa nhịp nhàng, thậm chí đến lúc đang chạy muốn sang số cũng phải nghiệm nghiệm lại là kéo cần số lên hay xuống, do sợ đạp nhầm ga với thắng nên cái chân côn lúc nào cũng trong tư thế sẵn sàng, dẫn đến rất mỏi bên chân côn
trước khi mua xe thì em định học lái xong là đến 30/4 có bằng thì sẽ đưa vợ con về quê tận Bạc Liêu, cỡ 300km, nhưng rồi thằng em bảo ít nhất thì anh phải đợi đến tết năm sau thì hãy chạy về, còn bình thường phải lấy xe ra chiều chiều chở cả nhà đi gần gần trước đã
hix, em thì có bằng 6 năm sau mới có xèng mua xe. 6 năm chưa động vào xe nào mà lấy xe mới cái nhảy lên lái luôn, lúc về lại còn chạy & quay đầu trong đoạn đường đông nhất lúc tan tầm, chẳng sao cả.

Hạng B2
18/2/15
113
69
28
Còn em có bằng lái 3 năm rồi mà khi mua xe vẫn phải nhờ người bạn chạy về nhà, sau đó lò mò đem ra khu dân cư vắng để luyện cho quen ga, thắng rồi sau đó mới bò ra đường.
Lúc mới lái thì đúng là rất căng thẳng, toát mồ hôi hột. Vượt qua được mỗi cung đường là tăng thêm sự tự tin, kinh nghiệm.