Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Ngày nay việc sở hữu được một chiếc xe hơi thì không phải là điều khó tưởng tượng với nhiều người. Người ít tiền thì mua xe đời sâu chút, có chút đỉnh tiền thì mua xe chạy chạy lướt (2 đến 3 năm) hoặc chọn những dòng xe mới nguyên với giá rẻ phù hợp với tầm tiền. Sau thời gian làm ăn khắm khá thì mua những chiếc xế hộp hạng sang với thương hiệu nổi tiếng.

Có người thì mua xe để che nắng che mưa, có người mua xe làm cần câu cơm, có người mua xe để chở vợ con cho an toàn, có người mua xe để đi công trình, làm ăn, gặp đối tác, có người mua xe để thoả mãn niềm đam mê độ xe & có người mua xe vì muốn khẳng định mình trong xã hội này.

Vậy nói chung khi mua xe hơi chúng ta có nhiều lý do khác nhau, không ai giống ai. Duy chỉ có một điều với mỗi chúng ta khi được sở hữu chiếc xe hơi đầu tiên thì đó chính là kỷ niệm đáng nhớ nhất & khó ai có thể quên được câu chuyện sở hữu chiếc xe hơi đầu tiên của riêng mình.

Topic này lập ra, để Oser chúng ta trải lòng & nhớ lại kỷ niệm lần đầu tiên mình được sở hữu chiếc xe hơi như thế nào. Chắc chắn những câu chuyện của các bác sẽ có những câu chuyện rất vui và đáng nhớ.

Hãy cùng chia sẻ nhé.

Chiếc ôtô đầu tiên của các bác được sở hữu là xe gì?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Chiếc xe hơi đầu tiên mà em được sở hữu là vào ngay ngày sanh nhật của em, năm đó là 2009. Vào một buổi sáng thứ bảy hai vợ chồng em đi ăn sáng, sau đó dạo một vòng hóng gió bằng xe 2b, khi đi ngang qua show room BMW ở Pasteur thì hai vợ chồng em mới nói đùa "ghé vào show room mua chiếc BM chạy coi" lúc này em chưa biết lái xe, chưa tham gia OS. Thế là em chạy con xe wave 100cc cùi màu đỏ lốc máy đen đời đầu ghé vào show room BMW với cái quần short áo thun xềnh xoàn. Vợ em cũng vậy. Khi ghé vào em được anh nhân viên sale ra đón niềm nở, rồi giới thiệu em Series 3 rồi sau đó đề nghị series 5 rồi 2 cửa mui trần. Em nói em thích series 3 vì tính trẻ trung, khi em hỏi giá thì anh nhân viên sale nhiệt tình báo giá mà không có ý giảm cũng như quà tặng cho khách hàng khi mua xe. sau khi tìm hiểu em thấy series 3 ít option quá, mà dàn loa nghe cũng không hay. Thế là em tìm cách từ chối rồi ra về. Trước khi về anh nhân viên sale không quên xin số dt của em.

Tiện đây em cũng xin giải thích rỏ với các bác là em chỉ tính ghé vào tham quan một vòng cho biết xe hơi là gì thôi, chứ không có ý định mua xe. Vì em có bik lái xe đâu mà mua. Với lại lúc đó em ko thik xe hơi gì cả. Có đi đâu là em leo lên taxi tới chổ xuống trả tiền, khỏi phải tốn tiền xăng, tài xế, rồi tìm chổ đậu. Em thấy rất phiền phức khi sở hữu xe hơi riêng vào thời điểm đó. Rồi nhà em ở hẻm nhỏ xe hơi vào cũng không lọt nên thôi.

Đến hôm sau là buổi sáng chủ nhật 2 vợ chồng em đi ăn sáng, sau đó cũng đi dạo một vòng hóng mát. Vẫn chiếc quần short áo thun xềnh xoàn của 2 vợ chồng. Ngày cuối tuần muốn ăn mặc cho thoải mái. Vì từ thứ hai đến thứ sáu đi làm ăn mặc trịnh trọng rồi. Hai vợ chồng em đánh xe wave vào đường Lê Duẩn sau đó đi ngang qua show room Audi. Em mới nói với vợ ghé vào coi xe Audi em nhé, bà cả em cũng đồng tình thế là em quẹo xe vào show room Audi.

Khi bước vào show room em thấy 6 anh sale ăn mặc đồ vest rất lịch sự đứng nói chuyện gần cửa ra vào. Em đẩy cửa bước vào không thấy ai ra tiếp, không nhận được một lời chao nào từ phía nhân viên sale của Audi. Chắc có lẽ hai vợ chồng em ăn mặc xềnh xoàn quá chăng nên họ không tiếp. Hai vợ chồng em thì thầm với nhau. Khi vào em dạo quanh một vòng xe A4 rồi Q7 rồi A6, bà cả em dừng lại ở A6 vì bả thấy con A6 màu trắng đẹp quá. Bả nói mua con này đi anh, con này đẹp quá. Nhưng nhìn qua nhìn lại em chẳng thấy anh sale nào đến tiếp khách, em mới nói với bà cả em mấy thằng này nó coi thường mình quá, anh éo mua, mình đi về em. Sau khi quyết định vội hai vợ chồng em bỏ đi ra cũng chẳng ai buồn đến hỏi một câu.

Sau đó em chạy một chút thì gặp show room Mẹc ở số 2 Lê Duẩn (gần sở thú) hai vợ chồng em quẹo xe vào liền bị bảo vệ hỏi đi đâu đây. Em nói vào mua Mẹc, cái thằng bảo vệ nó nhìn em với ánh mắt khinh bỉ, em đoán nó nghĩ em làm éo gì có tiền mà mua Mẹc. Nhưng sau đó nó cũng đưa em cái thẻ giữ xe. Em và bà cả mở cửa bước vào gặp bác Thuyên (giờ chuyển qua làm sale bên BMW rồi) bác Thuyên tiếp vợ chồng em rất nhiệt tình, mời ngồi rồi tư vấn, mời bà cả em nước cam còn em thì uống cafe. Sau đó em đi một vòng chọn xe cuối cùng em chọn được con C250 Blue Efficiency. Đời 2009. Em hỏi bác Thuyên con này bao nhiêu? Bác ấy báo giá cho em & giảm thêm 5% vì nằm trong chương trình khuyến mãi, hỗ trợ phí bảo hiểm.... Nói chung nhiều chương trình khuyến mãi rất hấp dẫn cho khách hàng. Sau đó em hỏi bà cả "ý em sao" bả nói tùy anh, thik thì mua thôi. Em chọn màu nào, em hỏi. Bà cả em nói thik màu trắng, nhưng Mẹc thì anh mua màu đen đi cho nó sang, để anh đi làm & làm việc với đối tác cũng hay hoặc anh có thể dùng xe để đi xuống thăm các đại lý cũng tiện. Em mới nói ok vậy mình chọn màu đen hén.

Lúc này bác Thuyên mới đề nghị nếu em thik thì đặt cọc rồi lấy xe luôn. Em nói em không có mang theo tiền làm sao đặt cọc, trong túi có hơn 1 triệu thôi. Bác Thuyên nói anh đặt nhiêu cũng được. Em liền quay sang hỏi bà cả "ý em sao" bả nói tùy anh. Thế là em bị vô thế bèn móc ra một triệu đặt cọc, mà tiếc hùi hụi. Mịa nó, tự dưng vô đây chi cho mất toi 1 triệu. Bà cả em chửi em ngu.

Thế là em cũng lấy giấy đặt cọc rồi ra về trong ấm ức nhưng vui vì một cảm giác là lạ, đi kèm đó là sự trân trọng khách hàng của nhân viên Mẹc nên em mới bị cuốn húc vào tình huống mua xe ngoài ý muốn.

Sáng thứ hai bác Thuyên bên Mẹc điện cho em nói chạy qua nhà lấy thêm 49tr nữa coi như là tiền đặc cọc chính thức. Em nói Thuyên chờ em xíu, em gọi lại sau 5 phút. Lúc này em kêu bà cả ra bàn xem coi bả có quyết định hay không. Hai vợ chồng tính tới tính lui cuối cùng em & bà xã em tiếc 1 triệu tiền cọc, vì nếu không mua bả sợ mất cọc 1 triệu nên bả kêu em hẹn bác Thuyên tới đi. Rồi lúc đó thú thật là 2 vợ chồng không có ý mua xe hơi và đòi lại 1 triệu.

Sau khi bàn bạc xong em gọi cho bác Thuyên đến nhà em. Khi bác Thuyên đến 2 vợ chồng em ra tiếp. Sau đó bà cả kéo tay em lại, thôi lỡ nói người ta mua rồi mà không mua thì kỳ quá nên bà cả em quyết định mua luôn mà không nói sự thật với bác Thuyên. Bà cả em nói sắp tới là sanh nhật anh, coi như đây là món quà em tặng cho anh vậy. Anh vui là được rồi. Khi bả nói thế em cũng chẳng thấy vui là gì, vì có bik lái xe đâu mà mua xe, mua xe để đó làm cái gì, chẳng lẻ phải thuê tài xế chở đi làm hằng ngày sao ta, tự nhiên còn phải tốn thêm khoản tiền.... Em tự dưng suy nghĩ mong lung một chút rồi quay lại câu chuyện với bác Thuyên.

Em nói với bác Thuyên hai vợ chồng em đồng ý mua xe đó. Thế là bà cả em vào phòng mở két lấy 49tr ra đặc cọc, thứ ba lên VN Star Lê Duẩn thanh toán, sau đó đi đóng thuế trước bạ, rồi sẽ có nhân viên của Mẹc mang xe đi xét rồi lấy biển số luôn.

Cũng vì tiếc sợ mất 1 triệu mà quyết định bỏ ra gần 1,5 tỏi để mua con Mẹc C250 2009.

Còn tiếp nha các bác....

Thế là sáng thứ 3 em chạy ra show room của Mẹc ở Lê Duẩn thanh toán tiền chiếc xe. Sau đó mang hồ sơ ra chi cục thuế Q1 ở Trần Quang Khải đóng tiền trước bạ. Đến trưa hôm đó thì đi lấy biển số. Lấy biển số xong thì có bác bên Mẹc mang xe em đi đăng kiểm...bla..bla.... Đăng kiểm xong thì xe mang về VN Star để chờ em lên giao xe.

Vậy mà em bỏ xe trên VN Star 3 tháng trời em cũng quên đi lấy. Vì nhà em ở trong con hẻm nhỏ nên đâu thể mang xe vào nhà nên để đại trên Mẹc Trường Chinh Gần đến ngày sanh nhật em bà cả em mới nhớ. Ngày đi lấy xe là ngày 5 tháng 4 năm 2009 em đi taxi lên Mẹc Trường Chinh nhận xe. Khi gặp bác Thuyên em nói em lấy xe bác Thuyên nói sao mua xe xong anh bỏ trên này lâu vậy mà không đi lấy. Em nói với bác ấy em chưa cần nên chưa lấy. Thực sự em có biết lái đâu mà đi lấy xe. cuối cùng bác Thuyên làm thủ tục trao xe xong bác Thuyên kêu em lái xe về đi. Xong hết rồi đấy, chức mừng anh có xe mới.

Lức này em mới cười gượng và thú thật với bác Thuyên là em không biết lái xe, em mới nhờ bác Thuyên lái xe em về dùm. Bác Thuyên phì cười & nói "Trời mua xe hơi mà anh không biết lái xe????" Cuối cùng bác Thuyên cũng đánh con C250 về Cty em ở Nguyễn Thượng Hiền, P6, quận Bình Thạnh rồi để đó.

Khi nhận xe về gửi ở gara Cty em cứ xuống ngắm nó mãi, rồi leo lên thử nổ máy, chạy lên, chạy xuống trong gara. Lúc này em suy nghĩ, có xe hơi mà không biết lái thì nhục quá. Hôm sau em chạy ra sân vận động Hoa Lư thuê con Civic 2.0 AT để tập lái. em tập 2 ngày bên quận 8 thì lái cũng tạm ổn. Sau khi tập lái xong thì cũng là lúc em thuê được tài xế nên cũng không còn phải lo. Vì đi đâu thì có tài xế chở thấy cũng ok.
Lúc này công việc tất bậc nên em không có thời gian đi học lái xe. mãi đến ngày 9 tháng giêng năm 2012 em mới lấy được bằng lái xe.

Quay trở lại lúc nhận xe, vì xe mới nên em mua chai nước hoa Polo Sport Man màu xanh để trong xe xịt cho nó thơm. Không ngờ quyết định này của em quá ngu sau 15 tháng con xe của em nó hôi chịu không nổi, em tìm cách khử mùi mọi cách mà nó vẫn không hết em mới lên mạng search. Lúc này em tìm ra diễn đàn otosaigon, em liền tạo 1 cái nick rồi lên box Mẹc hỏi cách khử mùi xe. Ngày đó cũng là ngày em là Member của otosaigon cho đến giờ. Lúc đó các bác bên box Mẹc chỉ em mọi cách nhưng mùi xe vẫn không khắc phục được và chuyện gì đến đã đến. Em quyết định bán con C250.

Câu chuyện này của em là thật 100% có bác Thuyên giờ làm BMW 0989107581, Bác Thịnh giờ đang làm sale bên Mẹc PMH 0906693013 là nhân chứng sống cho câu chuyện này của em ạ.

Còn tiếp nha các bác....

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
4/7/13
1.555
6.175
133
Sài Gòn
VW PASAT khi em còn là học sinh, sau này đi làm em đi bộ, xe đạp, xe máy rồi lại xe hơi. Chả có gì đạc biệt, mua xe để đi thôi.

Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
Chiếc đầu tiên của em màu vàng, không có hiệu, bằng gỗ bác ợ.

• Like
Reactions: bo sua
Hạng D
29/4/09
2.487
1.767
113
Pé đầu tiên của e là matiz se 2005 ah mua năm 2011, e nó phục vụ tốt các yêu cầu của e từ khi về với e đến khi về nhà mới, về chi phí nuôi e nó thì chỉ hơn con sh của e có tí tẹo mà cái lợi nhiều nhất là tránh mưa nắng và ko hít khói xe hít bụi đường.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: haihoang_kia
Hạng D
18/7/04
1.324
2.513
113
Sài Gòn
Hiện tại em chưa có nhu cầu đi lại thường xuyên nên đi đâu xa thì thuê xe đi.
Khi nào có vợ con thì sắm 1 em, em khoái Ford Ranger :D

• Like
Reactions: Banglangbp01