Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
15/12/06
1.211
5.221
133
39
Hưởng ứng thớt "Làm công ăn lương trong thời khủng hoảng kinh tế", em mở cái thớt này, để các bác tư vấn giúp em là:

1. Làm sao mình có thể cắt giảm tối đa chi phí trong các ngành sản xuất
2. Làm sao cầm cự DN để vượt qua giai đoạn khủng hoảng này, và có tiền để trả lương cho các bác làm công ăn lương thớt bên kia ah

Nhiều khi các bác làm công ăn lương lo 1, thì bọn làm DN như bọn em còn phải lo 10 đây ah...Em mời các bác bóng bàn ah...

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/2/09
821
1.454
93
43
Re:Làm sao cầm cự DN để có tiền trả cho các bác làm công ăn lương trong thời khủng hoảng này

bác hỏi khó thế :mad: .

Hạng B2
25/4/10
321
842
93
Re:Làm sao cầm cự DN để có tiền trả cho các bác làm công ăn lương trong thời khủng hoảng này

Cắt thôi, có cái gì cắt được là cắt, giảm mọi chi phí có thể. Yêu cầu các phòng ban tự nghĩ ra bằng biện pháp nào không cần biết giảm được 10 -15% chi phí mà vẫn đảm bảo được công việc. Tự các đồng chí nhân viên trưởng phòng sẽ nghĩ ra ấy mà vì đây là việc thường ngày của họ hõ nắm rất rõ cái nào có thể cắt được mà không ảnh hưởng đến công việc.
Nói chung là giai đoạn này khó lắm bác ơi. Chủ yếu là bác giữ được các thành phần nòng cốt để có cái mà hồi phục công ty ở giai đoạn sau.
Tuy nhiên cuối đường hầm là ánh sáng của đoàn tầu chạy ngược.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

Tiêu hết tài khoản tkiem thì em bán bớt tài sản thôi. Chả biết làm sao giờ.

Hạng D
24/11/06
3.931
19.024
113
Vietnam

Nếu nhân sự bác trên 100 công nhân có thể áp dụng cách này:
http://www.otosaigon.com/forum/Kh%E1%BB%A7ng-ho%E1%BA%A3ng-Kinh-T%E1%BA%BF-L%C3%A0m-sao-%C4%91%C6%B0a-ra-s%E1%BB%91-l%C6%B0%E1%BB%A3ng-nh%C3%A2n-s%E1%BB%B1-h%E1%BB%A3p-l%C3%BD-cho-DN-m3514586.aspx

Ngoài ra để giảm chi phí điều hành, lưu kho ,NVL, scrap, re-work..... thì bác chủ cứ cho em thông tin về ngành nghề....hay LU ( Line Utilisation)..... Tóm lại, phải có cái phân tích đầy đủ DN của bác thì mới có thuốc:D.

Last edited by a moderator:
Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35

Hưởng ứng thớt của bác, em xin có vài ý:
1. Cắt bớt SKUs, chỉ tập trung SKUs bán tốt, nó sẽ kéo theo giảm chi phí nhiều khoản khác (bao bì, kho, vận chuyển), cắt giảm giờ làm, cắt giảm nhân sự.
2. Đẩy mạnh truyền thông nội bộ, kêu gọi NV gắn bó với cty trong giai đoạn khó khăn, tổ chức mấy cuộc thi tay nghề, team building cây nhà lá vườn.
Em xin hết !

Hạng B2
2/11/10
205
1
18
39

Tất cả (nguyên vật liệu) Chi phí đầu vào tăng trong khi doanh thu và doanh số giảm. Cầm cự thôi đủ hụt hơi rồi , lương nhân công mà giảm là dẹp tiệm sớm luôn, tới cuối tháng lại bị mấy anh điện, thuế nhắc nhở. :(
Thời buổi Làm công cho chủ sướng hơn là công cho mình rồi.

Hạng D
15/2/08
1.553
65
48
53

kêu cắt chi phí mà ông đi nhậu suốt ngày vậy đó hả.

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32

Bên em không cắt giảm nhân viên và giảm lương ( có thể do cơ cấu gọn, nhẹ lâu rồi, bây giờ mà giảm thì chắc tự làm luôn
).... nhưng lương thưởng phải tăng theo thường kỳ; sắp tết rồi :(... lạm phát tăng mà giảm lương thì :mad:, ngược lại tăng công việc và đào tạo nhân viên chuyên nghiệp hơn để giảm chi phí trực tiếp, phần mềm hóa một số khâu như kết toán, kho...để tăng sức cạnh tranh thôi... ví dụ nhỏ đội ngũ kỹ kỹ thuật, bán hàng, quản lý là phải kiêm luôn lái xe khi cần luôn
. Đương nhiên muốn tồn tại, mạnh là phải luôn có những cái mới, đột phá.... hoặc hay không bằng hên

Hạng B2
25/10/11
328
233
43

tranvietanhtuan nói:
Tiêu hết tài khoản tkiem thì em bán bớt tài sản thôi. Chả biết làm sao giờ.
Bác Phúc CS (JBL bảo thế) nói mưa kéo dài đến 60 tháng mà, thay vì bán tài sản, cho thuê hết nhà cửa, giữ lại vài nhân viên và dọn về văn phòng ở.

Status
Không mở trả lời sau này.