Hạng B1
14/6/09
92
0
0
Chào các bác, em là BS chỉnh nha ở nha khoa Lan Anh, em nghĩ những câu hỏi này các bác hay gặp nên post và trả lời luôn, có lẽ là có ích cho các bác, đặc biệt là các gia đình có các bé ở độ tuổi 7-18.

1) Khi nào thì nên đến gặp BS chỉnh nha?
Theo tiêu chuẩn của Úc và Mỹ thì trẻ cần gặp nha sĩ chỉnh nha lần đầu vào năm 7 tuổi, sau khi mọc 4 răng cửa dưới và 4 răng cửa trên. Ở đây là đang nói về răng vĩnh viễn thôi nha các bác. Độ tuổi này BS có thể chụp phim để kiểm tra các mầm răng đang mọc, cũng như độ tương quan về xương hàm (có cân đối, có khuynh hướng hô hay móm hay không?) để đưa ra lời tư vấn hợp lý.
Một số tình huống hay gặp mà các bác nên đưa F1 đến gặp BS chỉnh nha ngay lập tức:
Răng đã thay ở một bên, nhưng bên kia (bên đối xứng, chẳng hạn răng nanh trái đã mọc, nhưng răng nanh phải hoài chưa mọc) đợi trên 6 tháng chưa thấy mọc --> có khả năng răng bị mọc kẹt --> cần tìm hiểu nguyên nhân. Đôi khi răng bị thiếu bẩm sinh, thường gặp là răng cối nhỏ hàm dưới, răng cửa bên hàm dưới.
Xương hàm không cân đối, khuynh hướng hô hay móm nhiều thì BS có thể chỉ định điều trị sớm để đạt được kết quả tốt.
Răng sữa bị chấn thương, chờ không thấy răng vĩnh viễn mọc --> có khả năng răng sữa bị lún vào sẽ gây chấn thương răng vĩnh viễn làm răng vĩnh viễn không mọc được, hay gặp ở răng cửa lắm nha các bác.

Mỗi ngày 1 bài nha các bác.

Cheers!

Hạng B1
14/6/09
92
0
0
Chào các bác, hôm nay em tiếp thêm một số câu khác:

2) Thời gian chỉnh nha thông thường là bao lâu?
Hiện nay, nếu áp dụng kỹ thuật tốt và kế hoạch điều trị hợp lý thì thời gian chỉnh nha tại nha khoa Lan Anh thông thường từ 1 năm đến 2 năm tùy trường hợp, phụ thuộc chủ yếu vào mức độ phức tạp của từng case. Một số case đơn giản, thời gian thậm chí có thể thấp hơn, ngược lại những case phức tạp với răng ngầm, hô xương, v.v... thì thời gian có thể lâu hơn một chút.

3) Khi chỉnh nha có cần thiết phải nhổ răng hay không?
Tùy trường hợp. Quan điểm hiện nay là "Extract for the face, not for the space", nghĩa là để thay đổi khuôn mặt cho đẹp hơn, chẳng hạn như hô, móm nhiều và quá rõ thì BS sẽ đề nghị nhổ răng để cải thiện khuôn mặt.
Ngược lại, nếu khuôn mặt đang đẹp mà đi nhổ răng và có kế hoạch điều trị không tốt, có thể làm khuôn mặt sau điều trị không đẹp, thường là nhìn già hơn ban đầu.
Một nụ cười với hàm răng đều đặn chưa chắc là đẹp. Điều quan trọng của một nụ cười đẹp là nụ cười đó phải phù hợp với khuôn mặt.
Tại nha khoa Lan Anh, quan điểm của BS là cần phải "make smile" khi chỉnh nha, và nụ cười đẹp là rất quan trọng. Quan điểm của nha khoa Lan Anh cũng hạn chế nhổ răng tối đa để chỉnh nha, trừ trường hợp bất khả kháng.

4) Chi phí chỉnh nha khoảng bao nhiêu?
Tùy nơi và BS điều trị mà chi phí sẽ khác nhau. Tại bệnh viện ở TPHCM, chi phí khoảng 20-25 triệu, tại bệnh viện ở Hà Nội sử dụng mắc cài thế hệ mới chi phí 40-45 triệu. Tại các nha khoa tư nhân, chi phí từ 15-70 triệu tùy vào mức độ chuyên sâu và bác sĩ.
Tại nha khoa Lan Anh, chỉnh nha là dịch vụ cao cấp, chi phí thường là cao hơn những nơi khác.

5) Chỉnh nha có đau hay không?
Tùy thuộc vào kỹ thuật và tay nghề của bác sĩ. Quan điểm hiện nay và của nha khoa Lan Anh là sử dụng dây nhỏ, lực nhỏ và liên tục để tác động. Điều này giúp hạn chế sự đau và không thoải mái khi tác động lực.

Các bác nào có câu hỏi gì thì cứ post nhé.

Cheers!

Hạng B2
21/4/10
390
1.686
123
Nhờ bác NhakhoaLan Anh tu vấn giúp em
Con gái em năm nay 7 tuổi, cháu bị sâu răng mất 2 răng cửa (răng sữa) đã khá lâu, em đi nha sĩ xem có cần nhổ để răng vĩnh viễn mọc lên không thì nha sĩ nói không cần, cứ để răng sữa (chỉ còn chân răng) làm đường dẩn cho răng vĩnh viễn mọc lên nhưng em đợi hơn 1 năm nay chẳng thấy nó mọc (em thấy trẻ con cùng trang lứa thay răng cửa rồi thì phải).
Như vậy:
- Thời gian mọc răng VV của răng cửa vào khoảng mấy tuổi
- Và em tiếp tục chờ hay là phải xử lý khác.

Cảm ơn bác nhiều

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
van_nguyen113 nói:
The hoi vien Os co duoc uu dai gi khong ha bac
có chứ bác, dao mài sắc và bén hơn hehehehe :D
Em té :D

Hạng D
21/3/09
1.021
112
63
Saigon
Memo2000 nói:
Nhờ bác NhakhoaLan Anh tu vấn giúp em
Con gái em năm nay 7 tuổi, cháu bị sâu răng mất 2 răng cửa (răng sữa) đã khá lâu, em đi nha sĩ xem có cần nhổ để răng vĩnh viễn mọc lên không thì nha sĩ nói không cần, cứ để răng sữa (chỉ còn chân răng) làm đường dẩn cho răng vĩnh viễn mọc lên nhưng em đợi hơn 1 năm nay chẳng thấy nó mọc (em thấy trẻ con cùng trang lứa thay răng cửa rồi thì phải).
Như vậy:
- Thời gian mọc răng VV của răng cửa vào khoảng mấy tuổi
- Và em tiếp tục chờ hay là phải xử lý khác.

Cảm ơn bác nhiều
Chào bác , khoang 6 tuổi là trẻ em đã bắt đầu mọc răng v/viễn rồi bác ạ , đầu tiên là các răng cửas hàm dưới sau đó là các răng cửa hàm trên
Cháu 7 tuổi mà chưa thấy mọc răng cửa thì có lẽ có một số vấn đề ...Nha sỹ nên chụp film để tìm hiểu , sau đó sẽ có các giải pháp cho thích hợp
Chúc bác vui !

Tập Lái
14/6/15
24
11
3
Qua nha khoa Shinbi mình thấy cũng ok mà, thấy nhiều người nổi tiếng qua đây làm lắm..