Hạng B1
16/6/04
51
0
6
13
Chào các bác, em nhờ các bác tư vấn chút cho hệ thống âm thanh mới nâng cấo của em: Em vừa lắp DVD head unit mới, amplifer (4 kênh), subwoofer (có âm ly riêng) và 4 chiếc loa mới. Để có âm thanh chuẩn và đều các dải, các bác tư vấn giúp em:
1) đặt cross-over như thế nào (ở head unit và subwoofer)
2) đặt gain như thế nào (subwoofer và amplifier)
3) đặt HPF và LPF như thế nào (tại amplifier), đồng thời đặt HPF như thế nào ở head unit (through hay ON)?
Mong các bác hỗ trợ sớm. Thanks

Hạng B2
10/10/05
359
68
28
1/ Ở HU thì bác đặt HPF ở 80hz (thông thường là như vậy); LPF ở amply SUB cũng là 80hz luôn.
2/ Gain thì hoàn toàn tuỳ ở bác nhưng thông thường để ở mức giữa là vừa phải.

3/ Ở Amply 4 kênh bác cũng đặt tương tự như mục 1. HPF bác phải đặt là ON. Nếu bác đặt là through theo E hiểu nghĩa là OFF đấy - tức ko cắt tần số nữa mà cho cả dải âm thanh đi qua!
Tốt nhất là bác chụp ảnh mang lên đây cho anh em tư vấn, chứ mỗi loại HU, Amply, ... lại có 1 cách ký hiệu và chỉnh riêng, hơi khác nhau 1 tý nên khó hướng dẫn cụ thể cho bác được! Nếu bác ở HN thì alo E chỉnh giúp cho! Xin cốc trà đá thôi! hehe

Hạng B1
16/6/04
51
0
6
13
Thanks bác Phuc

1/ OK, em đã đặt như bác chỉ bảo.
2/ HU của em là JVC818, 5V line out, cho nen em chọn đặt gain khoảng 5V, có OK không bác?
3/ Ở âm ly 4 kênh em đã đặt HPF on (at 80 Hz).
4/ Cho em hỏi bác: HU của em cũng có chế độ đặt cross over (80/125/150) và HPF (On/Through). Các chức năng này dành cho buil-in amplifier hay dành cho cả pre out? Vậy nếu sử dụng với amply ngoài và sub điện mình nên đặt HU HPF On hay Through? Nếu đặt On, đường pre-out riêng cho sub có bị ảnh hưởng gì không?

Hạng B2
10/10/05
359
68
28
Re:chỉnh phase, gain, HPF, LPF vvà crossover như thế nào cho hệ thống âm thanh xe hơi

Sportwagen nói:
Thanks bác Phuc

1/ OK, em đã đặt như bác chỉ bảo.
2/ HU của em là JVC818, 5V line out, cho nen em chọn đặt gain khoảng 5V, có OK không bác?
3/ Ở âm ly 4 kênh em đã đặt HPF on (at 80 Hz).
4/ Cho em hỏi bác: HU của em cũng có chế độ đặt cross over (80/125/150) và HPF (On/Through). Các chức năng này dành cho buil-in amplifier hay dành cho cả pre out? Vậy nếu sử dụng với amply ngoài và sub điện mình nên đặt HU HPF On hay Through? Nếu đặt On, đường pre-out riêng cho sub có bị ảnh hưởng gì không?

2/ E thấy đường ra mà 5V của HU như thế cũng là ok rồi đấy!
3/ Đặt HPF thì lưu ý xem là loa cánh có thể đánh được trong dải tần nào? Ví dụ nếu đánh được từ 60hz-20khz thì đặt HPF ở 60hz chứ ko phải là 80hz như trên.
4/ Chức năng đó dành cho cả built-in và Pre-out bác ạ! Bác sử dụng amply ngoài và sub điện thì bác thích đặt ON hay OFF trên HU là tuỳ ở bác! Theo lý thuyết thì khi cắt tần số trên HU thì đến amply là sạch luôn. Tuy nhiên trên thực tế E thử nghiệm lại ko được như vậy:
ví dụ: E cắt HPF trên HU là 80hz, HPF amply là 60hz, loa cánh vẫn đánh được ở tần số 60hz? Đáng lẽ nếu đúng theo lý thuyết thì ở tần số 60hz, loa cánh ko nhận được tín hiệu! Cái này thì E cũng chưa rõ tại sao! Do vậy E cứ chỉnh HPF ở HU và Amply trùng nhau là yên tâm nhất!

E thì chưa dùng sub điện bao h nên ko rõ nhưng khi E dùng sub hơi (có amply riêng hoặc chung với loa cánh) thì như này:

- Ưu tiên dải tần của loa trước: vd: dải tần của loa cánh là 65hz-20khz, nhưng HU chỉ cho phép chỉnh HPF ở 80, 120, 150, 200 thì có nghĩa là HU ko tận dụng được hết dải tần của loa cánh, do vậy trường hợp này mình đặt OFF cho HPF ở HU, và chỉnh HPF trên amply đánh loa cánh là 65hz, nếu ko có thì chọn thông số gần nhất như 70hz hoặc 75hz, (lưu ý ko chọn 60hz vì loa ko đáp ứng được sẽ gây ra nhiễu âm)
- Dải tần của SUB thì đơn giản hơn: nếu loa cánh đánh ở 65hz trở lên thì đặt sub từ 65hz trở xuống (LPF) hoặc có thể đặt ở 80hz LPF cũng ok để bổ trợ thêm phần 65hz-80hz cho loa cánh!
Lưu ý nếu Sub có phần chỉnh Subsonic thì để ở mức 30hz trở lên vì nếu để thấp quá thì tiếng sub sẽ bị ù và Loa sub làm việc quá tải, gây nhiễu âm thanh.
Thường thì SUB điện chỉ đánh được từ 50hz trở lên nên tiếng SUB sẽ ko sâu và mềm.
SUB hơi có thể đánh được xuống tới 30hz, thậm chí amply tốt và loa ngon có thể đánh xuống 20hz, lúc này nếu sờ vào màng loa sẽ thấy rung rung, nhưng ko nghe thấy tiếng. Ngưỡng nghe của Tai người thấp nhất theo lý thuyết là 20hz thôi mà!

Hạng B1
16/6/04
51
0
6
13
Re:chỉnh phase, gain, HPF, LPF vvà crossover như thế nào cho hệ thống âm thanh xe hơi

Cám ơn bác Phúc. Em mở mang thêm được nhiều.

Hạng D
25/11/09
1.991
30
48

Hay quá các bác làm em mở mang nhiều. Tình hôm nào làm quả âm ly nghe cho nó sướng. Coi chừng 4 con loa JBL 60watt của em đầu JVC 826 đánh không ra hết công suất nên nghe chưa sướng cái lỗ nhĩ

Hạng C
1/3/07
856
7
18
TP. Cần Thơ

bài viết của pác hay lắm, nhưg còn phần chỉnh phase thì s bác...

Hạng C
1/3/07
856
7
18
TP. Cần Thơ

hic....có ai hướng dẫn giúp e cách chỉnh phase của ampli 4 chanel giúp e vói, v

Hạng C
1/3/07
856
7
18
TP. Cần Thơ

hic..hic.....e tủi thân wa...không có pác nào giúp e với...hic