Hạng D
9/1/06
2.596
11.465
113
HCM
Nhờ câc anh tư vấn giúp có cho con đi học Canada từ lớp 10 luôn ko?
Từ đầu em dự kiến học xong 12 ở VN rồi cho đi học Cao đẳng or ĐH ở Canada nên từ từ tìm hiểu. Giờ con của mấy đứa bạn đang cho con đi từ năm lớp 11 hết. Nên em cũng rối, giờ chưa biết thông tin đi học ở Canada thế nào.
Nếu cho đi thì từ bây giờ lớp 10 luôn cho trọn vẹn cấp 3 hoặc xong 12 cho đủ cấp học ở VN, chứ để lớp 11 đi thì hơi lỡ cỡ quá.

Nhờ các anh tư vấn chọn cách nào hợp lý để em yên tâm làm theo.
Nếu học từ lớp 10 thì nên chọn trường nào ở Canada cho ổn? Còn ngành học bên Can thì nên hướng theo ngành nào? Con em là con trai, năm nay vào trường Lương Thế Vinh Q1

Học phí và ăn ở tất tần tật cho 1 năm khoảng nhiêu để em nhắm đủ lúa cho lâu dài ko, chứ nữa đường đứt gánh thì khốn

• Like
Reactions: @bama
Hạng D
9/1/06
2.596
11.465
113
HCM
Cho cao kiến luôn đi chính ủy. Trước giờ em chưa nghĩ đến đất nước Canada vì thấy nó lạnh chết mịa, nên chẳng tìm hiểu gì. Chỉ nghĩ có cho đi học Cao đẳng or ĐH thì ráng gồng cho đi Mỹ hoặc Đức. Giờ nảy sinh cái Can, em chẳng biết đường nào mà lần

Hạng B1
5/5/12
80
451
53
Can nghe nói dễ nhập tịch, nhưng sao ko phải là mỹ nhỉ

Hạng D
9/1/06
2.596
11.465
113
HCM
Mỹ đắt quá, gấp đôi Can. Nên chỉ đi để học Cao Đẳng or ĐH thì gồng nổi. Chứ học từ lớp 10 chắc đứt gánh.
Em thì ko mong gì nhập tịch, miễn sao có môi trường học tốt hơn VN là ổn cho cs con cái sau này đi kiếm cơm.

Hạng F
12/9/10
6.652
41.064
113
48
Bà Tó
Cho cao kiến luôn đi chính ủy. Trước giờ em chưa nghĩ đến đất nước Canada vì thấy nó lạnh chết mịa, nên chẳng tìm hiểu gì. Chỉ nghĩ có cho đi học Cao đẳng or ĐH thì ráng gồng cho đi Mỹ hoặc Đức. Giờ nảy sinh cái Can, em chẳng biết đường nào mà lần
Em đang coi clip U50 đi du học . Dắt theo cả gia đình của Hồ Hùng Tiến .
Có đi thì cho đi sớm đi anh để nó bắt nhịp sớm .

Hạng F
12/9/10
6.652
41.064
113
48
Bà Tó
Có cái nước Malta , học phí đại học cho du hs có 5k/năm .
Mà visa VN qua không đi học , toàn đi làm . Giờ nó đang đóng visa study của VN rồi .

Hạng F
11/1/10
6.130
59.630
113
Hy sinh đời bố đi, làm cái eb3 qua mỹ, con được học PT free mà có nguy cơ có thẻ xanh rất cao. Chi phí cho eb3 hình như là khoảng 30k bằng 1 năm kinh phí du học, các năm sau là lời, có thẻ xanh càng lời, số đứa bạn mình tính vậy. Sao đi mỹ dễ thế nhỉ. Tin hay ko thì tùy.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: LOCPHATNGUYEN
Hạng B2
20/4/05
166
54.842
93

Ra tổng lãnh sự quán Can mà hỏi đi bác, người ta cung cấp đủ thông tin. Hỏi trên đây bậc đại học đã ít người trả lời, huống hồ bậc trung học.

Có thể bổ sung thêm thông tin từ các group fb về can của người việt, việt kiều bên đó. Em cũng có join 1 group chủ yếu đọc lăng nhăng. Nhưng những nơi này cũng nhiều cò lắm.
https://www.facebook.com/groups/175762715895078
https://www.facebook.com/groups/KetNoiVietCa/

Thêm nữa, nhiều tiền đi Mỹ, Anh, chứ rớ tới Đức không có đơn giản đâu nhe, mặc dù thằng này chi phí rất ít so với mấy thằng usa, can, uk, australia ....

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
4/9/07
448
2.412
93
Em thì thấy chỉ cho con đi sớm khi mình cảm thấy con mình thích hợp với việc nhập tịch và sinh sống bên đó. Vì đi sớm thì nó có nhiều điều kiện hoà nhập được văn hoá và cuộc sống bên đó. Nó có nhiều bạn bè đồng trang lứa hơn. CẢm được tốt hơn khi đi xem phim phim, coi kịch, ...

Còn để quay về vn thì em nghĩ học đại học, hoặc sau đại học là đủ vì có thể sinh sống và cạnh tranh được ở trong nước.

Mỹ đắt quá, gấp đôi Can. Nên chỉ đi để học Cao Đẳng or ĐH thì gồng nổi. Chứ học từ lớp 10 chắc đứt gánh.
Em thì ko mong gì nhập tịch, miễn sao có môi trường học tốt hơn VN là ổn cho cs con cái sau này đi kiếm cơm.

• Like
Reactions: @bama
Hạng C
25/3/10
677
23.635
93
Hy sinh đời bố đi, làm cái eb3 qua mỹ, con được học PT free mà có nguy cơ có thẻ xanh rất cao. Chi phí cho eb3 hình như là khoảng 30k bằng 1 năm kinh phí du học, các năm sau là lời, có thẻ xanh càng lời, số đứa bạn mình tính vậy. Sao đi mỹ dễ thế nhỉ. Tin hay ko thì tùy.
Ấy có tận mắt thấy ai đi EB3 thành công chưa