Hạng C
3/3/09
666
19
18
49
Xe em rất ít đi nên vừa rồi có một con chuột nhắt chui vô giàn lạnh và chết trong đó. Em đã đến hãng lấy ra, nhưng khi mở máy lạnh nó vẫn còn mùi hôi. Anh thợ nói là không nên tháo tapblo vì sẽ mất gin (xe em xe mới), và chỉ bơm loại dung dịch chuyên dụng khử mùi máy lạnh. Nhưng đến giờ em vẫn thấy chưa hết hẳn mùi (sau 4 ngày kể từ ngày lấy chuột ra).

Các bác cho em hỏi có cách nào triệt hẳn mùi hôi nhanh được không ? Nếu cứ để vậy thì khoảng bao lâu nó sẽ hết mùi ? Em cảm ơn lời chỉ giáo của các bác nhiều nhé !!!

Hạng B1
6/8/08
72
1
6
Bác thử cho nổ máy xe, tắt nguồn và mở gió hết cỡ đồng thời làm việc này khi để xe ngoài bãi trống. Bác sang Phú Mỹ Hưng là tiện nhất.

Hạng C
3/3/09
666
19
18
49
Cảm ơn 2 bác corolla95 va roadhunter nhiều. Mấy hôm nay em cũng đã làm giống như hai bác chỉ dẫn, nhưng vẫn chưa hết hẳn mùi.

Em thử đề xuất thêm giải pháp này các bác xem xem có ổn không nhé (là e tự nghĩ ra): Em định làm 1 nồi lá xông (giống như xông cảm cúm), cho vào xe để xông xe. Câu hỏi của em là:

1. Như vậy liệu có tác dụng gì không ?
2. Hơi nước như vậy có hại gì cho các thiết bị trong xe ?
3. Nếu thử làm thì nên mở cửa hay đóng cửa xe ?

Các bác có thêm đề xuất nào mới thì chỉ dẫn em với nhé. Thanks !

Hạng D
3/9/08
4.594
46.978
113
Bác có nghĩ là con chuột đó nó sinh ra bao nhiệu tỉ con vi khuẩn hiện đang nằm trong dàn lạnh không? Khi nó chết ắt hẳn còn một đống con dòi đang nằm trong ấy, táp lô bung ra thì lắp lại thôi, sao bác lại coi thường sức khoẻ của bác chỉ vì không dám bung cái táp lô vậy? Thế thì......:(:(:(

Hạng D
4/1/08
1.243
539
113
Đồng cỏ
www.canhacungvui.vn
Đúng là bác chủ thớt mới quan tâm đến chuyện mùi mà chưa để ý đến vấn đề vệ sinh như bác hoadat nói thật. Bác nên mở hết tapplo ra khử trùng đàng hoàng, sạch sẽ thì hết mùi thôi.

Hạng C
3/3/09
666
19
18
49
Em quan tâm cả 2 bác ơi, nhưng cậu KT bên hãng nói là nó mới ở bên ngoài nên cậu ta tư vấn mua cái lọ dung dịch diệt khuẩn và khử mùi máy lạnh chính hãng bơm vào đó bác. Nó cũng đỡ hơn rồi. Em cũng chả biết sao nữa, thôi để thêm mấy ngày xem sao chứ nghe bác nói về dòi em muốn nổi da gà luôn

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona
Bác mua đèn cây có hương thơm, để vào một cái chậu nhỏ bằng sứ, rồi để trong xe đốt lên, nhớ ngồi canh chừng, cũng hiệu quả đấy.

Hạng C
3/3/09
666
19
18
49
petrol nói:
Bác mua đèn cây có hương thơm, để vào một cái chậu nhỏ bằng sứ, rồi để trong xe đốt lên, nhớ ngồi canh chừng, cũng hiệu quả đấy.

Khi đốt thì nên mở cửa hay đóng cửa xe hả bác, đốt khoảng bao lâu, theo bác ? Cảm ơn bác nhiều !

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona
Đóng các cửa lại, bác đốt trong 30 phút mỗi làn, chạy máy lạnh ở tốc độ thấp nhé

Nhớ lấy gió trong và ngòai tuần tự nhé