Hỏi/Đáp Kỹ Thuật cho em hỏi về cách vào số

Hạng B2
17/3/10
157
14
18
Sydney, Australia
Lái xe từ lâu nay mà em ko để ý chuyện vào số. Hôm qua em vào 1 chỗ đậu xe có cái dốc rất nghiêng và bị kẹt xe trên dốc này nữa. Xe số tự động và đang ở số D. Em thì đạp chân ga cho xe trường về phía trước và chân thắng để xe dừng lại trên dốc vì kẹt xe. mà em thấy hơi nguy hiểm khi buôn chân thắng chuyển sang chân ga thì xe bị tuột xuống chút và phải đạp ga mạnh để xe tiến về trước. Lúc này em nghĩ số L va 2 có công dụng gì trong tình huống này. Hay la các bác có cách nào khác an toàn trong tình huống nay.

Tập Lái
28/5/12
44
0
0
touaregvn.blogspot.com
dừng lâu quá thì bác nên về số thấp (số L) sau đó bác đạp chân phanh, kéo phanh tay. Khi bắt đầu đi, nhả chân phanh, để chân lên chân ga, hạ phanh tay. xe không di chuyển thì đệm ga. Còn bình thường không phải dừng mà đi chậm được thì cứ để D mà đi ga, phanh cho phù hợp ạ

Hạng D
21/3/08
4.829
4.311
113
hcm
Cái này thuộc về kỹ năng lái của bác, dù là xe số sàn bác vẫn phải vượt qua tốt trong hoàn cảnh này. Còn với xe số tự động thì quá đơn giản còn gì, chỉ là cái dốc lên thì bất cứ cái số nào cũng không ảnh hưởng đến việc bác phải vượt cái dốc đó. Cứ an tâm, chỉ cần D là giải quyết hết mọi chuyện! Khác D là giải quyết cái ngưỡng giới hạn trên của cấp số mà thôi, với dốc ngắn thì nó có chuyển đâu!

Hạng D
16/12/11
1.943
20
38
51
Campuchia
AT mà kẹt xe giữa dốc rồi đề pa.. mà bác lúng túng... thì MT xe bác lùi móp đầu xe sau là có thể xảy ra rất cao..!
Phải tập cho nhuyễn thao tác chân tay bác à.

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
pvht nói:
Cái này thuộc về kỹ năng lái của bác, dù là xe số sàn bác vẫn phải vượt qua tốt trong hoàn cảnh này. Còn với xe số tự động thì quá đơn giản còn gì, chỉ là cái dốc lên thì bất cứ cái số nào cũng không ảnh hưởng đến việc bác phải vượt cái dốc đó. Cứ an tâm, chỉ cần D là giải quyết hết mọi chuyện! Khác D là giải quyết cái ngưỡng giới hạn trên của cấp số mà thôi, với dốc ngắn thì nó có chuyển đâu!

Vote cho pác lày và pác phibienhoa
Hồi xưa pác thi 4B, xử lý tình huống tuộc dốc thế nào nhỉ. Theo em, đầu tiên là kéo thắng tay + đạp thắng chân, định hình lại tình huống rồi xử lý ( giống như xử lý tình huống tuộc dốc khi thi )

Hạng D
19/9/09
1.369
89
48
51
Karaoke KTV
Với AT thì quá đơn giản, ý bác chủ là hỏi các bác xem L có tác dụng tốt hơn D khi ở giữa đốc không?

Hạng B2
20/12/11
177
11
28
46
noi da di
MT thì để D tay phai đang kéo thắng tay chân phải kìm chân ga..
Bắt đầu đề pa thì chân phải đạp nhẹ ga đồng thời tay phải hạ thắng tay xuống từ từ.. thấy xe đi tới thì buôn hạ hết thắng tay luôn..

Nói chung em cũng giống mấy bác kia... Dợt cho nguyễn nhừ là chắc cú:D

Hạng B2
11/5/09
106
12
18
minghuang nói:
Lái xe từ lâu nay mà em ko để ý chuyện vào số. Hôm qua em vào 1 chỗ đậu xe có cái dốc rất nghiêng và bị kẹt xe trên dốc này nữa. Xe số tự động và đang ở số D. Em thì đạp chân ga cho xe trường về phía trước và chân thắng để xe dừng lại trên dốc vì kẹt xe. mà em thấy hơi nguy hiểm khi buôn chân thắng chuyển sang chân ga thì xe bị tuột xuống chút và phải đạp ga mạnh để xe tiến về trước. Lúc này em nghĩ số L va 2 có công dụng gì trong tình huống này. Hay la các bác có cách nào khác an toàn trong tình huống nay.
Như các bác khác đã trả lời, bác phải tập luyện phối hợp chân phải cho tốt thôi. L hoặc số 2 không có tác dụng gì trong trường hợp này. Bởi vì lúc này hộp số tự động của xe đã luôn chọn số L rồi. Còn nếu bác muốn dễ hơn, bác chọn mua xe có tính năng HAC (Hill start assist control). Khi vừa buông chân thắng, hệ thống này sẽ tự động giữ thắng vài giây đủ thời gian để bác chuyển qua chân ga, nhớm ga đủ để không bị trôi

Hạng D
21/3/08
4.829
4.311
113
hcm
thang455411 nói:
pvht nói:
Vote cho pác lày và pác phibienhoa
Hồi xưa pác thi 4B, xử lý tình huống tuộc dốc thế nào nhỉ. Theo em, đầu tiên là kéo thắng tay + đạp thắng chân, định hình lại tình huống rồi xử lý ( giống như xử lý tình huống tuộc dốc khi thi )
Bây giờ học, thi không có cho dùng thắng tay nữa bác ui, dùng thắng tay là xưa òi! Đem bài thắng tay ra dạy bà cả coi chừng bị bảo là lạc hậu! :D