Hỏi/Đáp Kỹ Thuật cho em hỏi về cái Engine Braking cái

Hạng B2
20/9/07
356
0
0
em đọc mà chưa biết cái từ đó dịch sang tiếng việt là gì .. bác nào biết chỉ giáo giúp em cái
thanxxxxxxxxxxx

Tập Lái
3/2/06
15
0
0
Hà Nội
RE: cho em hỏi về cái Engine Braking cái

Đại khái mình hiểu là phanh bằng động cơ. Ví dụ khi lên dốc , ta phải đi số thấp 1,2,3 gì đó . Hộp số tự động sẽ chọn hộ mình việc này. Đến khi xuống dốc thì ta phải về số thấp 1,2,3 để máy nó gìm xe lại , tránh xuống nhanh quá và phải tỳ chân phanh nhiều , không tốt. Ở hộp số tự động thì về số 2,3,L là sử dụng cái Engine Braking đó. (chỉ dùng khi xuống dốc thôi nhé)

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: cho em hỏi về cái Engine Braking cái

Thuật ngữ " Engines Braking" không hẳn là chỉ đơn giản như vậy đâu bác ạ.
Khi dùng động cơ để dừng xe thì người ta không đơn thuần chỉ sử dụng mức ga nhỏ để hãm mà còn :
1. Sử dụng các biện pháp cưỡng bức để tăng moment cản, cu thể như ở 1 số xe tải lớn, sẽ là 1 bướm chặn ở cổ góp xả ( cổ pot). KHi phanh thì bướm này sẽ đóng lại, tạo thêm lực cản cho động cơ.
2. Kết hợp các tải sinh công, như ở các xe Hybrid, lúc đó công âm khi dừng xe sẽ được chuyển qua máy phát điện và tích điện vào Accu..!

Hạng B2
5/6/05
265
23
18
Re: RE: cho em hỏi về cái Engine Braking cái

xài cái engine brake này hình như có hại cho hộp số, chạy nhanh, về số thấp cho động cơ hãm lại, riếc rùi banh hộp số lun...

Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG

tien113_juv nói:
xài cái engine brake này hình như có hại cho hộp số, chạy nhanh, về số thấp cho động cơ hãm lại, riếc rùi banh hộp số lun...
Vậy để không banh hộp số thì phải liên tục rà phanh (giả sử khi xuống đèo), để banh cái phanh ----> banh nguyên con????????

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

Đi đèo hồi đi mt em toàn phanh bằng số. Giờ đi at vẫn quen tay cứ chuyển về chế độ sport để gìm số khi đi đèo dốc, cảm giác thắng bằng số nó rất thích không như rà thắng vì lúc nào cũng cảm giác sợ sôi dầu.....cháy cuppen hi hi

Hạng B2
5/6/05
265
23
18

bác k hỉu ý e, đi đèo thì để số thấp là đúng rùi, í e là đang chạy nhanh, trả về số thấp cho xe nó chạy chậm lại ấy, cái í thì có nguy cơ banh hộp số,